Hạng B2
Xuất phát từ nhu cầu 2, 3 xe gia đình đi chơi xa, hoặc vài xe muốn offline xa xa mà đi mấy tiếng đồng hồ xe nào lo xe đó em thấy thiếu thiếu tính tập thể.
Do hồi xưa đi học, thấy các giảng viên chỉ cầm micro và cái radio FM... thế là em đề xuất ở đây có bác nào sắm thiết bị loại này chưa?
Nhu cầu thiết bị:
Mạch in, bằng bàn tay, phát sóng FM (phát thôi, không cần thu, vì các xe mở radio FM) , khoảng cách 2-300m, nguồn 12v cắm mồi thuốc, loa tích hợp hoặc Audio out.
Sử dụng: mở radio FM tần số mặc định, cắm mạch in vào nguồn mồi thuốc. Thế là mọi người ở các xe khác đều nghe những người trên xe mình nói...
Rất thuận tiện cho đi đoàn...
Trước Em có search và tìm được 1 bản vẽ trên diễn đàn "điện tử bách khoa" của một lady tên Lan Hương chuyên về mạch siêu tần. Có trình bày trực tiếp với Lan Hương và được tư vấn là ý tưởng rất khả thi. Cái sơ đồ thì để mai em POST hình (xin phép Lan Hương). Giá gia công khoảng ~ 1 triệu.
Có bác nào kinh nghiệm về vụ này xin chỉ giáo... :)

Hạng F
9/8/09
6.395
68.422
113
TFC
xaydungquocgia.com
Trên OS mình đi off thì xài bộ đàm rùi bác cuman ơi, vừa cơ động vừa đỡ tốn công si nghĩ:D. Mà điện đóm này thì có si cỡ nào chắc cũng ko ra rồi!
Giá 1 bộ đàm ~70 USD.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Bộ đàm tốn khoảng triệu ba/c nhưng có lẽ pin không thể dùng lâu được các bác ah? :cool: Cái mạch FM mà bác chủ thớt giới thiệu cũng hay đấy, kinh tế nữa vì dùng mãi được (?). Có điều chỉ trong tầm 2-300m thì ngắn quá nhỉ! Có cách nào kéo dài tầm liên lạc ra khoảng 1-2 km không ta?:p

Hạng D
1/4/08
2.242
32
48
Saigon
otosaigon.com

Cái này có thể không thực tế rồi , vì OS toàn xài bộ đàm , thuận tiện khi lái xe và cả đến nơi nghỉ , cần tập họp thì cứ réo vô bộ đàm thôi. Bộ đàm thì như 3.1 còn cái này thì chỉ 1.1 thôi.

Hạng B2
Hê hê... chào bác hcivic...
Hồi xưa có lần ghiền xế quá đã xách $ đi lùng Toy Van cả mấy tuần liền để theo chân bác và XNL đấy chứ... thế rồi số không tới :D nên giờ em về đây. Em cũng ở Bình Thạnh, rảnh cafe với bác nhé?
Thật ra em được tư vấn cự ly phát 100-200m nghe rõ là rất khả thi vì vỉ mạch nhỏ (bằng bàn tay) linh kiện dễ tìm, đặt làm dễ (mấy cái mạch này bên bách khoa các em SV làm bài kiểm tra ráp đầy, nộp giảng viên vất cả đống), chi phí thấp (em nói ~ 1 triệu là áng chừng, Lan Hương bảo chỉ một vài trăm, BH luôn). đối với 1-2 km hoặc xa hơn thì mạch đòi hỏi lớn hơn, phức tạp hơn chút, nhưng quan trọng là linh kiện đắt và hơi khó tìm, hao nguồn và cuối cùng là chúng ta chẳng ai muốn ngồi chung với cái lò sóng cao tần suốt mấy tiếng đồng hồ !!! :mad: (mặc dù chưa có phát hiện thuyết phục nào liên quan đến vấn đề sức khỏe) nhưng cũng thấy ớn ớn... bác nhỉ [:O]

Em cũng có hỏi mấy cửa hàng bán VHF ở Quận 5, họ nói sử dụng 2-3 cái thì không sao nhưng cũng đừng để lộ liễu mà bị an ninh hỏi (?)
. Vì VHF: làm nhiễu, mất sóng các loại máy thu phát nhà nước khác (?) - Liên quan đến vấn đề an ninh, quốc phòng (?) - và cuối cùng là phải đăng ký với cơ quan có thẩm quyền (?) vv...vv... [:O]
1 bất lợi nữa của VHF (đối với các gia đình) là mỗi lần nói phải... bóp :mad:, và chỉ có 1 thành viên nói. Cũng có loại VHF handfree (khg cần bóp) nhưng cũng chỉ 1 người nói (loại này mắc à nha : 150 Obama). Cái này thì mạch radio FM như em nói laị là ưu điểm.
Như em đã trình bày, cái này phù hợp cho 2-3 gia đình đi off, đối với đoàn OS thì chắc là VHF sẽ tiện hơn. Bọn nhà em thì khi mà dừng đỗ nghỉ ngơi thì em đã có sắm cái speaker 50w portable rồi... chỉ mình nói thôi, cấm chúng nó cãi lại :p. VHF nó cứ cãi nham nhảm mà thi thoảng chẳng biết đứa nèo !!!

Cảm ơn các bác cho ý kiến. Tuy nhiên nếu có 2 option thì em chọn cả 2, nhưng chỉ 1 và với điều kiện gia đình, em chọn mạch FM thì phù hợp...

Chúc vui...

Hạng F
5/3/10
5.994
31.248
113
ý tưởng thì hay, bác cố làm demo thử vài cái, hông chừng anh em kết chuyển sang ủng hộ

Hạng C
11/1/06
654
91
28
53
Xin chào,

Ý  tưởng dùng thêm một khối phát sóng FM và dùng máy thu FM của xe là rất hạn chế:  Nếu mình tự làm hoặc thuê lắp đặt thì tấn số  là cố định, mỗi lần muốn  thay đổi lại phải thay bo mạch khác (nhiều người dùng là chóng mặt đấy ! ), tiếp là tần số  không chuẩn (sai số lớn về tần số) thì bên thu sẽ không nhận được tín hiệu rõ và xa được. Ý tưởng này thực chất chỉ là một phần của thiết bị thu phát VHF/UHF cầm tay đang được sử dụng dộng rãi hiện nay. Tiếp nữa nếu dùng bộ phát sóng FM này vấn đề can nhiễu là không thể tránh khỏi cho các xe có máy thu FM khác trên otô và cả các thiết bị thu khác nếu bị lọt tín hiệu cao tần vào như ti vi, các thiết bị dùng cho hàng hải, hàng không…. vì khi phát sẽ gây ra các hài không mong muốn và việc triệt các hài này là rất khó nếu chỉ dùng các linh kiện amator và không có các thiết bị chuyên dùng – Lien quan  pháp luật.  
Để có được chất lượng tốt và dễ sử dụng chỉ việc mua thiết bị thu phát cầm tay có hiệu tên tuổi một chút, tần số nằm trong dải Amator ( người dùng máy thu phát không chuyên ) và có Pin loại dùng như máy điện thoại cẩm tay – Lithium thì không phải suy nghĩ gì, tuổi thọ Pin này ít nhất là 05 năm và nếu dùng đúng cách thì có thể thêm được ít năm nữa.
Công ty bên mình có các bộ phận dùng máy cầm tay để thi công, bảo dưỡng công trình thiết bị thường dùng  của hãng ICOM và rất tốt, loại rẻ tiền hơn thì KENWOOD cũng được, không nên dùng của mấy thằng không có thương hiệu - China chất lượng không ổn định và rất hay hư Pin.
Thường máy cầm tay có 02 công suất phát là 5W- gọi xa và 1W - gọi gần. Nếu dùng hợp lý thì chỉ cầm sạc đầy có thể dùng gọi 1.5-2.5 giờ và nghe 4-5 giờ, chờ thì vài ngày.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
Chào các bác,

Cảm ơn các bác đã quan tâm và đọc bài.
Thật ra em đưa ra ý tưởng và cũng đã sắn tay áo mất 3 tuần lễ liền (T7,CN thôi) để chen chân vào cái gọi là "tự sướng cao tần".
Ý tưởng trên nung nấu từ hồi cắp cặp đi học. Thấy giảng viên giảng bài bằng cái micro khg dây với cái radio thấy nghe trong và rất rõ nên ấp ủ.
Đến giờ, tóc đã bắt đầu "bán (1/2) râm" (xin đọc đúng chuẩn :) ) mới có điều kiện biến ý tưởng thành hiện thực.
Từ 2007 để chuẩn bị cho bà 2 và ý tưởng em đã lang thang vào dientuvietnam.com và giao du online với 1 nhóm cao thủ.
Mãi gần đây khi đưa ý tưởng lên forum là cũng là lúc em bắt tay vào thực hiện :) để xem mức độ khả thi thế nào?
Là một kẻ "mù" về tụ, điện trở, transistor... em phải bỏ ra quá nhiều thời gian, tiền bạc vào cái mớ bòng bong (mà người ta phải học cả đời !). Bắt đầu từ việc lê la khắp chợ Nhật Tảo, lang thang các hàng bán linh kiện... để học cách đọc linh kiện, cách xỏ chân linh kiện vào mạch in.... ây dà, giờ cảm thấy quãng đường em đã đi trong 3 cái weekend thật xa và thật dài... thật dài... và cũng đầy thất bại.
Em toàn đi ngược và đối cháy giai đoạn nên đầu tiên xách cái sơ đồ in ra giấy A4 ra Nhật Tảo hỏi... mua ! :) Chời chơi là chời... lúa hết sức.
Sau đó lại ngược lần nữa là qua Kim Sơn làm cái nỳ...

Rồi hàng loạt cái nỳ...

Và hàng đống cái nỳ...

Cái nỳ nó gọi là "trở" :)...

Bắt đầu cắm vào mạch in (ngược tùm lum... :)

Mấy cái nỳ nó gọi là "diot" !

Rồi nào là: mỏ hàn, chì hàn, hút chì....
Rồi cả ngày ngồi hàn mới ra cái nỳ...

Chưa hết, mất thêm 2 ngày 1 đêm với cái gọi là "mạch phát FM 100m đơn giản" để dò tần.... giờ nghĩ lại thấy... kinh khủng !!!!
Cái nỳ là công đoạn cuối cùng, trước khi bấm vào cái nút "Start to ON AIR" nè...

Hạng B2
Thanh6399 nói:
Nếu mình tự làm hoặc thuê lắp đặt thì tấn số  là cố định, mỗi lần muốn  thay đổi lại phải thay bo mạch khác (nhiều người dùng là chóng mặt đấy ! ),
Ý em là cố định 1 tần số duy nhất cho nhiều mạch in, nếu OK sẽ làm hàng loạt.
Thanh6399 nói:
tiếp là tần số  không chuẩn (sai số lớn về tần số) thì bên thu sẽ không nhận được tín hiệu rõ và xa được.
Dạ đúng, bác đúng là người trong nghề nên mới nói thế. Em mà biết (thấm thía) điều này thì đã khg ... dại.
Tần số phát rất là "nhạy cảm". Chỉ cần chạm nhẹ làm thay đổi cuộn cảm 1 milimet thôi thì độ dạt tần làm radio "bó tay" vì nằm ngoài dải tần thông dụng ! Điều này hiện là bài toán vô cùng khó cho việc làm 2 bo mạch phát cùng 1 tần số (mạch làm thủ công !)
Thanh6399 nói:
Tiếp nữa nếu dùng bộ phát sóng FM này vấn đề can nhiễu là không thể tránh khỏi cho các xe có máy thu FM khác trên otô và cả các thiết bị thu khác nếu bị lọt tín hiệu cao tần vào như ti vi, các thiết bị dùng cho hàng hải, hàng không…. vì khi phát sẽ gây ra các hài không mong muốn và việc triệt các hài này là rất khó nếu chỉ dùng các linh kiện amator và không có các thiết bị chuyên dùng – Lien quan  pháp luật.
Cảm ơn bác. Triệt hài quả thật là khó ạ...
Thanh6399 nói:
Công ty bên mình có các bộ phận ....
Cái này bác quảng cáo cho công ty bác rồi...

Dẫu sao cũng rất cảm ơn bác Thanh và các bác quan tâm đến cái ý tưởng "điên rồ" này...
(P/S: vậy thôi, chứ em vẫn giành thời gian rảnh để làm cho F1, F2 2 cái alô alô cho dzui)