Tập Lái
17/12/13
46
13
8
Chào các bác xế,

Hôm nay mới có thời gian chia sẻ với các bác xế trên OS tình huống mình gặp phải và các bác cho ý kiến ai đúng? ai sai? trong trường hợp này nhé.

Hôm lễ 30/04, mình về quê ở Biên Hòa, Đồng Nai. Mình có ghé vào Metro Biên Hòa. Không hiểu sao, đường vào Metro BH bắt buộc phải rẻ phải vào đường dành cho xe máy (đi khoảng 10m là tới cổng Metro, bác xế nào ở BH chắc biết). Em từ làn dành cho xe ô tô, đánh xi nhan phải vào làn đường xe máy để vào Metro (em đi rất chậm vì phải quan sát), xui cho em khi em vừa rẽ qua khoảng 60 độ, có 2 vợ chồng đi xem máy nhanh, không quan sát tông thẳng vào cửa phụ xe em. Xe máy bị bể dàn nhựa đầu (xe vẫn chạy tốt), xe em bị bể kính, gãy gương hậu và móp tanh bành cửa bên phụ.

Em gọi công an đến giải quyết (vì 2 vợ chồng kia ko chịu bồi thường, dù là tượng chưng). Công an đến, nói em đi xe ô tô phải chịu trách nhiệm, lập biên bản phạt 5tr, bồi thường tiền thuốc và sửa chữa xe máy cho người ta.

Các bác cho ý kiến, trong việc này, em đúng hay sai ạ? Đến giờ em vẫn còn ức, không lẻ đi ô tô lúc nào cũng chịu thiệt sao.

Hạng C
19/12/13
527
89
28
Lỗi ai nấy chịu chứ, bác kiến nghị lên PC67 thử

Tập Lái
17/12/13
46
13
8
Mình chạy xa rất cẩn thận nên chủ quan ko mua bảo hiểm. Đem xe vào hãng sửa lại gần 20 chai. Chắc phải nghiên cứu cái bảo hiểm cho yên tâm

Hạng D
7/4/14
1.349
1.885
113
Chia buồn với bác chủ.

Em hóng tiếp vì cũng chưa biết gì về việc này.

• Like
Reactions: nhuphuyen
Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
EM XIN ĐƯỢC PHÉP TRẢ LỜI CÂU HỎI CỦA BÁC:

Hỏi:
Nếu xảy ra va chạm giữa xe ôtô (được phép lưu hành, đi đúng luật) và xe gắn máy (đi sai luật) khiến chủ xe gắn máy bị tai nạn thì sẽ xử lí ra sao? Chủ xe ôtô (đi đúng luật) có phải đền bù thiệt hại cho người đi xe gắn máy hay không? Nếu xe ôtô bị thiệt hại người lái xe gắn máy có phải chịu trách nhiệm đền bù không? Mức độ đền bù trong các trường hợp như thế nào?

Trả lời:
Trong quá trình tham gia giao thông, nếu xảy ra va chạm giao thông hay tai nạn giao thông thì cơ quan có thẩm quyền sẽ tiến hành điều tra, thu thập chứng cứ, tài liệu để làm rõ nguyên nhân của vụ tai nạn, lỗi vi phạm của các bên liên quan, hậu quả (thiệt hại) xảy ra,… để có biện pháp xử lý đúng quy định.

Trong một vụ va chạm giao thông giữa xe ôtô và xe gắn máy, cụ thể sau khi điều tra, nếu thấy người điều khiển xe ôtô chấp hành đúng luật giao thông và không có lỗi trong vụ va chạm này còn người điều khiển xe gắn máy vi phạm quy định pháp luật về trật tự an toàn giao thông, có lỗi vi phạm và là người gây ra vụ va chạm thì người điều khiển xe gắn máy sẽ phải chịu trách nhiệm trước pháp luật, phải bồi thường thiệt hại cho người bị nạn. Còn trong trường hợp này, người điều khiển xe ôtô không bị xử lý và không có trách nhiệm phải bồi thường thiệt hại.

Chẳng hạn như nếu người điều khiển xe gắn máy có hành vi vi phạm điều khiển xe đi vào đường cao tốc mà gây tai nạn giao thông nhưng chưa tới mức nghiêm trọng thì ngoài việc bị phạt tiền từ 200.000 VND đến 400.000 VND, người điều khiển xe gắn máy còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 60 ngày (theo quy định tại Nghị định 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ).

Thượng tá: Nguyễn Văn Minh
Phó trưởng phòng hướng dẫn luật và điều tra giải quyết TNGT
(Cục CSGT đường bộ - đường sắt Bộ Công an)

Hạng D
3/9/12
1.006
300
83
tphcm
Mình chạy xa rất cẩn thận nên chủ quan ko mua bảo hiểm. Đem xe vào hãng sửa lại gần 20 chai. Chắc phải nghiên cứu cái bảo hiểm cho yên tâm
e cũng giống bác,mua bảo hiểm 2 năm xài k bị gì hết thấy bỏ phí gần 20tr uổng quá nên quyết định k mua bảo hiểm luôn từ đó đến giờ.cũng có va quẹt nhẹ với xe máy nhưng cũng chỉ ở mức độ trầy xước dâm ba chỗ thôi chứ chưa bị nặng như móp méo bao giờ
ông cậu e chạy c250 cũng quyết định như em,ổng cũng bỏ luôn bảo hiểm từ sau 2 năm đầu mua xe

Hạng F
30/10/08
5.192
40
48
53
CA này xử lý vô tư nhỉ, có thể do làn này không cho 4B
Làn vô Metro rất nguy hiểm vì xe máy sau khi chờ đèn ở ngã tư xong thi xe nào cũng chạy nhanh
Đoạn nay em bị phạt 1 lần khi đi từ trong Metro ra khi đó giao thông ngay trạm cầu vượt người đi bộ bắt lại... đi đúng là khi ra khỏi cổng đếnngã 3 kê bên rẽ phải đi vào làn song hành bên trong, không biết bây giờ có cho 4B chạy làn trong chưa ?

Hạng B2
20/5/07
330
1.062
93
Theo Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng một số quy định của BLDS về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng, tại mục III khoản 2 điểm c.
c) Về nguyên tắc chung chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng hợp pháp nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra cả khi không có lỗi, trừ các trường hợp sau đây:
- Thiệt hại xảy ra là hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại.
- Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
Căn cứ theo quy định trên, thì trừ trường hợp thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại còn về nguyên tắc chung chủ sở hữu có trách nhiệm phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra sau đó chủ sở hữu có quyền yêu cầu người làm công phải hoàn trả một khoản tiền theo quy định pháp luật.
http://vietnamnet.vn/vn/ban-doc-phap-luat/263573/vuot-den-do-gay-tai-nan-van-doi--boi-thuong.html

NQ như ((( :3dcuoi:

• Like
Reactions: Lạc Hoan