Hạng B1
14/8/09
79
233
63
41
Ho Chi Minh
www.rainstormfilm.com
Đi SG - Campuchia - Lào - Bản Giốc cần chuẩn bị giấy tờ gì?
Xin chào các anh chị em.

Mình tính chương trình trước tết năm nay sẽ đi Bản Giốc bằng cách đi ngang Campuchia, Lào và sau đó trở lại Việt Nam là tới khu vực thác. Tổng hành trình ước tính 1850km theo Google tính đường đi.

Anh chị em cho hỏi là cần chuẩn bị giấy tờ gì?

Last edited by a moderator:
Hạng D
30/7/16
1.325
2.714
113
Tết . mùng 4 - 10 này mình cũng làm chuyến như bạn HCM- Cam-Seamreap-Lao-Pak Sế - Viên chăng rồi về hcm lai. chứ ko ra bắc .
  • Lần trước reseach đầy đủ tt . làm giấy Liên Vận CLV rồi .mà bận ko đi được .tết này quyết đi .
  • Tư vấn bạn Thêm .tới cam sau ko đi seamreap . tham quan anko watk .kì quan đế chế an ko . xong qua tham quan thác bên lào gần biên giới Cam- Lào rồi tới Pak Sê nghỉ

Hạng B1
14/8/09
79
233
63
41
Ho Chi Minh
www.rainstormfilm.com
mình cũng chưa biết là sẽ đi thế nào, bấm lên google bảo thế thì mình biết thế, nhưng đang muốn tìm hiểu hỏi để biết phí cấp cho xe đi vào Cam rồi vào Lào là thế nào, bao nhiêu, thủ tục sẽ tìm coi ở đâu ? có trên internet không, không biết bạn có thể chia sẻ được không ?

Xin cám ơn,

Hạng D
5/5/15
1.242
4.461
113
mình cũng chưa biết là sẽ đi thế nào, bấm lên google bảo thế thì mình biết thế, nhưng đang muốn tìm hiểu hỏi để biết phí cấp cho xe đi vào Cam rồi vào Lào là thế nào, bao nhiêu, thủ tục sẽ tìm coi ở đâu ? có trên internet không, không biết bạn có thể chia sẻ được không ?

Xin cám ơn,
Gặp bạn lại rồi, mình chia sẻ nhanh và hóng rằng bạn đi về nhớ có bài viết hoành tráng nhé. Chúc vui và lên đường an toàn. :)

Đầu tiên ra sở GTVT làm giấy CLV, khoảng 3-5 ngày là có, nên làm trước khoảng 2-3 tuần trước khi khởi hành. Ở SG thì không mất phí. Qua Cam thì thủ tục hải quan cho xe và người khoảng 20-40USD, tương tự từ Cam qua Lào. Mấy chú police Cam hay xin tiền cafe, cho 5USD là ok rồi; còn ở Lào ít khi có chuyện này, qua cửa khẩu thì gần như có giá niêm yết về thủ tục. Nhớ photo sẵn chừng 5 bộ gồm passport, bằng lái, cavet, đăng kiểm, bảo hiểm và luôn nhớ phải giữ tờ tạm nhập tái xuất cho xe khi qua các khẩu cho tới lúc nhập cảnh về lại Việt Nam. Chạy xe thoải mái, không sợ bắn tốc độ, không nên xài còi trừ trường hợp bắt buộc. Cầm theo USD lẻ mà xài, tờ 1, 5, 10, 20, 100, qua Lào thì nên đổi ít Kip vì có chỗ không nhận tiền USD. Địa điểm chơi, nghỉ nên tìm hiểu lên kế hoạch hành trình và book trước nếu được. Ăn thì không lo, đụng đâu chơi đó, beer Lào rất ngon, nhớ chơi Gold hoặc White nhé.:D:p Theo như hình lộ trình Google bạn lên thì nên đi khẩu Hoa Lư qua Cam, rồi qua Lào bằng khẩu tỉnh Stung Treng và về Việt Nam bằng khẩu Nậm Cắn về Nghệ An rồi từ đó lên tiếp Bản Giốc. Tạm thời như vậy đã, bạn có thể tham khảo thêm ở mấy thread dưới nhé.:)
https://www.otosaigon.com/threads/p...a-se-kinh-nghiem.8738846/page-2#post-12320284
https://www.otosaigon.com/threads/dong-duong-ngan-ngay.8862225/#post-15218733
https://www.otosaigon.com/threads/bolaven-vay-goi.8924886/

• Like
Reactions: traiphonui007
Hạng B1
14/8/09
79
233
63
41
Ho Chi Minh
www.rainstormfilm.com
em cám ơn anh nhiều. Thật tuyệt khi biết anh vẫn đầy sức khỏe. Dạo này có câu thêm được cá không anh.
Thông tin anh cho thật bổ ích, không cần phải tìm thêm nữa.

• Like
Reactions: ben.le
Tập Lái
2/4/16
19
26
3
64
Theo lộ trình của Bác Para..., nên đi lên Viên Chăn, sau đó đi đường 1d về Xiêng Khoảng, theo đường 7 về Nậm Cắn, Nghệ An, đường HCM lên Cao Bằng.
Cần thông tin gì về ăn, tham quan, ngủ nghỉ... sẽ trợ giúp.
Lưu ý:
  1. Phải có cà vẹt gốc (VN làm khó nhau);
  2. Sang đất Lào phải mua BH xe;
  3. Khi xin giấy (visa) xe ở Sở GTVT, nên ghi là Các Cửa khẩu Quốc tế (đường bộ) Việt Nam- Lào- Campuchia;
Xe máy dầu thì đỡ tốn hơn xăng- Nhưng ăn chơi sợ gì mưa rơi.

• Like
Reactions: TenaciousOwl
Hạng B1
14/8/09
79
233
63
41
Ho Chi Minh
www.rainstormfilm.com
Coi nội dung của anh Tuan chắc đã có tuổi. Rất cám ơn anh, thật hữu ích khi biết thêm thông tin.
Đi rằm tháng chạp chắc cũng vui. Tầm đó ghép lại thành 2 3 xe đi cũng thú vị. Trước lạ sau quen.

Hạng B2
3/9/11
156
202
43
Tp Đà Nẵng
Em vừa làm chuyến Đà Nẵng- Viêngchan đợt 2/9 vừa rồi. Báo cáo các cụ là CSGT Lào đã quái và học lỏm nghề của csgt Việt nam, không hiền như ngày xưa.
  • Chiều Đà Nẵng-VC bắn tốc độ cách thủ đô VC 100km nhưng gần đến Viêng Chăn mới tuýt lại. Hình ảnh toạ độ gửi qua zalo hẳn hoi. Tốc độ vi phạm 120km/h ( giới hạn 60). Chung chi 100 ngàn kíp Lào.
  • Chiều VC- Đà Nẵng bắn khi vừa ra khỏi thủ đô, và qua khỏi tỉnh Seno thêm 1 trạm nữa.
  • Nghỉ đêm ở TP Thakhek hoặc Kaysome Phomvihane( nếu muốn qua Thái Lan chơi).

• Like
Reactions: ben.le