Tập Lái
18/2/05
10
0
0
Kính chào các bác.

Xe em Siena 1.3 dạo này chạy máy nóng quá, khi có hoặc không dùng điều hoà, một lúc đồng hồ nhiệt độ báo gần lên mức H (cao nhất). Mà khi đó thì cung gần như hết hơi lạnh chỉ có gió như quạt thôi.
Em không rõ là do nước làm mát hay là do điều hoà bị hỏng hoặc hết ga. Các bác có kinh nghiệm giúp em với, cách đây 2 năm ra gara kiểm tra máy lạnh, chú thợ cứ tìm mãi chả biết tháo thế nào, chọc ngoáy, xót cả ruột.

Các Bác giúp em xem xử lý thế nào và sửa ở đâu, em ở Hà Nội.
Cảm ơn các bác nhiều.
Nóng quá các bác ạ, hôm nay em đi xe máy cho "mát". [:eek:]:(

Hạng C
23/1/06
618
20.301
93
51
RE: Điều hoà không lạnh, đồng hồ nhiệt báo nóng quá.

Bác Caritaly nên coi lại xem có phải đứt (hoặc chùng) dây curoa kéo lốc lạnh hay không. Cách đây hơn một năm, xe HLX1.6 của em cũng bitình trạng nóng (nhưng không đến nỗi nóng đến mức cao nhất), sau khi mở nắp ca bô ra và nhìn xuống chỗ lốc lạnh thì thấy dây curoa mất tiêu rùi (hôm trước đó em co cho người bạn mượn xe), nên em đưa xe vào hãng (Mekong - TP HCM) để thay dây mới. Cũng lâu rồi nên em cũng không nhớ giá dây curoa đó hết bao nhiêu nữa.

Hạng B2
14/3/05
109
1
0
TP HCM

Bác kiểm tra lại hệ thống làm mát động cơ như bơm nước , quạt giải nhiệt , mực nước trong két ko bị hụt vv... trước cái đã .

Động cơ bị quá nhiệt nếu do giải nhiệt ko tốt , két nước giải nhiệt quá nóng >>>> ảnh hưởng đến việc giải nhiệt của dàn nóng máy lạnh bên cạnh >>> máy lạnh làm việc kém hiệu quả , ko thấy lạnh chi ráo trọi. Mà để vậy ko chừng còn tèo luôn cái block lạnh , hư đường ống gaz ko chừng .

----------------------------------------------------------------------------------------

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam

Bác phải kiểm tra hệ thống làm mát trước. Chính máy nóng quá làm sự trao đổi nhiệt của dàn nóng điều hòa không tốt nên không mát. Vậy mới nổ máy điều hòa của bác có mát klhông?

Hạng B2
23/8/05
220
8
0
53

Bác otô ý ơi,
Xe của bác em nghĩ có thể xảy ra 2 vđề rồi nhưng vì bác chưa thông tin đủ nên em chỉ phỏng đoán thôi nhé:
1./
chạy máy nóng quá, khi có hoặc không dùng điều hoà, một lúc đồng hồ nhiệt độ báo gần lên mức H (cao nhất).
Vđề về hệ thống làm mát (quạt gió, két nước..) chưa ổn: thiếu, rò rỉ nước, quạt ko chạy, nước sôi, núm báo nhiệt đã cảnh báo rồi
2./
Mà khi đó thì cung gần như hết hơi lạnh chỉ có gió như quạt thôi
vđề thứ 2 là hệ thống làm lạnh: máy 1.3 bị quá nóng nên hệ thóng làm lạnh cũng ko hoạt động hoặc hoạt động ko tốt (thiếu hoặc xì gas, máy nén khí ko hoạt động, tắc phin lọc ...). Bác nên kiểm tra sớm nếu để như vậy lâu là dễ được mua lốc mới đấy. Mà đồ của xe fiat thì chắc bác cũng biết ko dễ chịu tí nào đâu.
Em chỉ phỏng đoán thôi, bác ktra lại xem nhé. Nếu muốn ktra và sửa triệt để, bác contact 0903253646 hoặc pm cho em, em sẽ giúp bác cái địa chỉ để bác đến gquyết.
Thân ái.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
7/2/06
6
0
0

Chỉ cần đưa xe đến thợ máy lạnh otô kiểm tra lại áp lực trên đường ống ga là biết vì sao nó kô lạnh, Tôi kô biết xe Bác đã gắn thêm quạt làm mát phụ chưa, chứ trời nóng thế này mà kô co quạt phụ thì kết nước nóng lắm. Luc nào máy thật nguội Bác cho nổ máy và bật điều hoà lại xem thử thế nào!

Tập Lái
18/2/05
10
0
0

Xin cảm tạ tất cả các bác về những lời khuyên quí báu. Em vừa xem lại két nước thì chưa thấy đâu, kể cả ở mức min. Thế nó chảy đi đâu được nhỉ? CÓ khi chỉ cần thêm nước hay sao?

Còn máy lạnh của em thì lúc mới chạy bật vẫn thấy lạnh, một lúc sau nhiệt độ tăng lên thì giảm độ lạnh, đến mức như quạt. Nóng quá.

A còn cái vụ quạt phụ, bác nào đã lắp cho em tí kinh nghiệm với (hiệu quả, làm ở đâu, chi phí, ảnh hưởng...)?.

Các bác chỉ giáo cho em với và có địa chỉ cụ thể thì tốt. Em xin cảm ơn nhiều!!!

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Hổng chừng cái Themostat (Van điều nhiệt) của bác đi rồi ... bác nêm mang ngay ra garrage để thay đi

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Nè bác Thanhhaiduong ! Bác mần cái giống giề mờ biệt tăm biệt tích dzậy ??? Xúm vô vụ này cái coi ! Mần răng coi cho được thì mần....:D

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam

Trích đoạn: caritaly

Xin cảm tạ tất cả các bác về những lời khuyên quí báu. Em vừa xem lại két nước thì chưa thấy đâu, kể cả ở mức min. Thế nó chảy đi đâu được nhỉ? CÓ khi chỉ cần thêm nước hay sao?

Còn máy lạnh của em thì lúc mới chạy bật vẫn thấy lạnh, một lúc sau nhiệt độ tăng lên thì giảm độ lạnh, đến mức như quạt. Nóng quá.
Thế thì hệ thống làm mát của bác trục trặc rồi, chưa chắc điều hòa đã hỏng. Bca s sử lý hệ thống làm mát trước đi.