Tập Lái
13/6/12
10
0
1
Chào các bác,

Tình hình là em mới cưới em Sonata Thành Cộng chạy lướt, nói chung em hài lòng với em nó về mọi mặt. Tuy nhiên, em có chút thắc mắc về hệ thống làm lạnh. Mỗi khi xe chuyển động thì nó làm lạnh rất tốt, mát nhanh, còn khi dừng xe thì hầu như chỉ có gió chứ không thổi ra hơi lạnh. Không biết đây là cách hoạt động của Sonata hay do xe em bị lỗi.

Tiện đây em xin được hỏi luôn:
1. Xe này hình như không có cổng cắm usb phải không ợ?

2. Cái nút MP3 trong hình dưới đây có chức năng gì không hay chỉ để trang trí, vì em không bấm được.
Điều hòa Sonata TC 2011 không lạnh mỗi khi dừng xe

Rất mong được nghe ý kiến của các bác.

Tập Lái
13/6/12
10
0
1
@dumbledore: Cảm ơn bác hướng dẫn nhiệt tình
@Hyundai An Lac: bữa nào e ghé bác, bác nhớ làm cho em đấy :D

Hạng D
27/5/12
2.307
22
38
32
HCMC
Chơi nhạc bằng USB là cách rất phổ biến hiện nay, được trang bị trên hầu hết các xe, đặc biệt là xe Hàn. Rất đơn giản và tiện lợi thay vì phải thay đĩa CD hoặc nếu chơi nhạc bằng Ipod hay điện thoại qua cổng AUX mỗi khi muốn stop hoặc qua bài thì phải bấm trên thiết bị chứ không điều khiển trên vô lăng hay trên đầu Head Unit được
.

Như các bác đã biết, Sonata bản TC chỉ được trang bị cổng AUX. Cổng USB-Ipod chỉ có trên những xe nội địa Y20. Lúc lấy xe về em cũng rất tiếc cho option này nhưng khi nhìn kỹ thì thấy trên đầu Head Unit có nút FOLDER.  Mà bình thường nút này chỉ sử dụng khi chơi nhac bằng USB. Xe mình không có cổng USB thì nhà thiết kế gắn cái nút này vào làm gì. Hãng sản xuất ra không có chi tiết nào là thừa. Bấm đủ kiểu cũng chẳng điều khiển được gì nên em nghĩ đầu Head Unit của xe có thể sử dụng cổng USB nhưng phía Hyundai Thành Công đã cắt chi tiết này đi để giảm chi phí.
Đây là nút Folder trên đầu Head Unit

Cuối cùng quyết tâm mang xe chạy đi mổ xẻ ra xem bên trong nó như thế nào. Sau khi mở ra, loay hoay tìm xem có cách nào kéo ra cổng USB không thì hỡi ôi. Đường dây điện để gắn cổng USB đã được nhà sản xuất câu sẵn. Mình chỉ việc tách ra xong nối thêm dây để kéo cổng USB ra ngoài là xong. Quá thất vọng về Hyundai Thành Công, chỉ vì tiết kiệm khoảng 100k cho cọng dây cáp mà đã cắt chi tiết này.
Đây là cọng cáp mà Hyundai Thành Công đã tiếc tiền không gắn thêm vào

Em chọn ngõ ra chỗ này cho tiện

Khi bắt đầu kết nối

Kết quả đúng như mong đợi, đầu Head Unit sử dụng USB bình thường, điều khiển trên vô lăng vv…

Giao diện bình thường như những xe khác nhưng rất nhiều bác không biết nên đành an phận với cổng AUX

Đôi điều muốn chia sẻ với các bác
PS: Các bác thông cảm vì trong quá trình tháo ra rồi câu dây em phấn khích quá nên không chộp ảnh lại. Chỉ có ảnh kết quả thôi ạ.

• Like
Reactions: hoangtan1312
Tập Lái
13/6/12
10
0
1
Cảm ơn bác Leo và lời mời của bác minhnguyen84 nhé.

Về vụ điều hòa, em đã ra garage, bác kỹ thuật viên nói là pitton trong giàn lạnh của xe em bị yếu, nên khi ở vòng tua thấp (vd dừng xe), thì nó không bơm đủ ga để làm mát, khi ở vòng tua cao hơn 1000 xe sẽ mát. Nếu thay sẽ hết khoảng 3tr có cái pitton này. Các bác thấy có hợp lý ko nhỉ.