Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Điều hòa xe khác gì tủ lạnh ?

Hạng B2
17/4/12
278
407
65
HCMC
Em hỏi ngu phát.

Lúc em mua tủ lạnh thì nhân viên kỹ thuật dặn để tủ lạnh vô vị trí ổn định cỡ 3 tiếng rồi hãy cắm điện xài, do là trong lúc di chuyển gas nó chưa ổn định.
Mà cái điều hòa xe hơi nó rung lắc ầm đùng mấy chục năm có sao đâu nhỉ ?

Vậy hai cái đó có gì khác nhau khum? Hay là xe hơi thì phải chấp nhận thế dù nó kém bền hơn thôi ?

Tập Lái
19/11/18
13
186
28
44
cái này để tránh trường hợp do vận chuyển dầu từ block chảy vào dàn lạnh gây thiếu dầu, đặt ổn định vài tiếng giúp dầu hồi về block , cái này nhằm tránh rủi ro - rất nhỏ nhưng cần thiết

Hạng B2
17/4/12
278
407
65
HCMC
cái này để tránh trường hợp do vận chuyển dầu từ block chảy vào dàn lạnh gây thiếu dầu, đặt ổn định vài tiếng giúp dầu hồi về block , cái này nhằm tránh rủi ro - rất nhỏ nhưng cần thiết
Vậy nếu xe tai nạn lăn 2-3 vòng thì cũng để để xe đứng yên cỡ 3 tiếng rồi hẵng bật máy lạnh hả bác :'>

• Haha
Reactions: Perenco and sgnon
Tập Lái
19/11/18
13
186
28
44
Tủ lạnh có thể dùng tới 20 năm liên tục cho đến khi mọi chi tiết rệu rã , máy lạnh oto sau 5-7 năm cần phải bảo trì thay thế một số chi tiết , nạp ga bổ sung, hai cái này khác nhau nhiều không so sánh với nhau được.

Hạng D
25/10/20
1.545
14.800
98
56
khác ở chỗ cái gắn cố định vào xe,cái để cố định trong nhà

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
795
1.538
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Em hỏi ngu phát.

Lúc em mua tủ lạnh thì nhân viên kỹ thuật dặn để tủ lạnh vô vị trí ổn định cỡ 3 tiếng rồi hãy cắm điện xài, do là trong lúc di chuyển gas nó chưa ổn định.
Mà cái điều hòa xe hơi nó rung lắc ầm đùng mấy chục năm có sao đâu nhỉ ?

Vậy hai cái đó có gì khác nhau khum? Hay là xe hơi thì phải chấp nhận thế dù nó kém bền hơn thôi

Về nguyên tắc, 2 cái ko khác gì nhau. Nhưng ko thể so sánh rung lắc của xe hơi với lật ngang của tủ lạnh. Nếu xe mà lật ngang ra thì cũng vậy.
Điều hòa xe hơi ko bền bằng tủ lạnh vì nó chạy trong điều kiện khắc nghiệt hơn, tải lớn hơn tủ lạnh. Và quan trọng hơn là nó không chạy thường xuyên, lúc tắt lúc bật, dầu bôi trơn lâu ngày bị thoái hóa, nhất là vào mua đông.
Bên cạnh đó điều hòa xe hơi dùng nhiều đoạn ống mềm, thay vì ống cứng, gas rò rỉ qua lớp cao su theo thời gian. Trong khi đó điều hòa nhà hay tủ lạnh thì dùng ống cứng, gas ko bao giờ thất thoát ra đc.
Ở các nước xứ lạnh, cứ 2 năm là phải đi bảo dưỡng điều hòa xe hơi. VN cũng nên làm thế nhưng chả ai quan tâm, hỏng thì báo giá :))

Hạng D
4/10/15
1.428
2.504
113
36
Về nguyên tắc, 2 cái ko khác gì nhau. Nhưng ko thể so sánh rung lắc của xe hơi với lật ngang của tủ lạnh. Nếu xe mà lật ngang ra thì cũng vậy.
Điều hòa xe hơi ko bền bằng tủ lạnh vì nó chạy trong điều kiện khắc nghiệt hơn, tải lớn hơn tủ lạnh. Và quan trọng hơn là nó không chạy thường xuyên, lúc tắt lúc bật, dầu bôi trơn lâu ngày bị thoái hóa, nhất là vào mua đông.
Bên cạnh đó điều hòa xe hơi dùng nhiều đoạn ống mềm, thay vì ống cứng, gas rò rỉ qua lớp cao su theo thời gian. Trong khi đó điều hòa nhà hay tủ lạnh thì dùng ống cứng, gas ko bao giờ thất thoát ra đc.
Ở các nước xứ lạnh, cứ 2 năm là phải đi bảo dưỡng điều hòa xe hơi. VN cũng nên làm thế nhưng chả ai quan tâm, hỏng thì báo giá :))
Ở đây có muốn cũng ko biết chỗ nào tin tưởng để bảo dưỡng nữa bác ơi. Đừng nói vào hãng (đại lý) nha, thợ thầy ở đó...khó nói lắm. Có lần bảo dưỡng xe định kỳ mốc 5k km, biết là mốc nhỏ dễ bị làm qua loa nên đã dặn kỹ cố vấn là nhớ châm thêm nước làm mát vì nó gần tới min, tới lúc nhận xe thấy nó còn y nguyên...

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
795
1.538
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Ở đây có muốn cũng ko biết chỗ nào tin tưởng để bảo dưỡng nữa bác ơi. Đừng nói vào hãng (đại lý) nha, thợ thầy ở đó...khó nói lắm. Có lần bảo dưỡng xe định kỳ mốc 5k km, biết là mốc nhỏ dễ bị làm qua loa nên đã dặn kỹ cố vấn là nhớ châm thêm nước làm mát vì nó gần tới min, tới lúc nhận xe thấy nó còn y nguyên...
Vậy hên xui :)))

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.579
22.184
113
Pháp
Vậy hên xui :)))
Xe em gần 3 năm tuổi, 62K, làm 2 lần thay nhớt lọc chính hãng (bảo trì theo cái nào đến trước), đã thay được .... má thắng trước (cũng chính hãng luôn),.... động cơ TDI 1.6 .... đâu có xui hên gì, nói chung là bảo dưởng quá rẽ, chỉ tội là phải châm Adblue (maxi 20K) không thôi nó la hét um xùm. Thân bác !

• Haha
Reactions: Perenco