Tập Lái
27/10/16
13
4
3
Binh Thanh - HCM
Vậy tóm lại những chỗ đăng kí học lái xe B2 chỉ thi không cần học (cho người biết lái) là giả mạo hết hả mấy bác?

Tập Lái
24/10/20
10
10
3
39
Chào các bác, em làm việc tại Trường dạy lái xe Tiến Thành ở địa chỉ: 35 đường số 11 phường 13 Quận 6 ( trực thuộc quản lý Sở GTVT) và 45 Bùi Đình Tuý phường 26 Quận Bình Thạnh (điểm tập kết thực hành). Hiện nay trên diễn đàn Os có topic của bác @Goldenboyfc do đăng ký nhầm phải địa chỉ mạo danh Trường dạy lái xe Tiến Thành.

View attachment 2251829

Trước hết em chia sẻ những khó khăn bác @Goldenboyfc gặp phải khi học lái xe, em viết bài này vì muốn đính chính 1 số thông tin trong topic này của bác @Goldenboyfc thì trường dạy lái xe tiến thành có uy tín không? em xin trả lời là có

- Trung tâm dạy lái xe Tiến Thành chỉ có văn phòng ghi danh chính thức (trực thuộc Trường Tiến Thành và trực thuộc quản lý Sở GTVT TPHCM) tại các địa chỉ được liệt kê ở Mục 53 website Sở GTVT TPHCM:
View attachment 2095535

cho nên tất cả các địa chỉ: 735 Lê Hồng Phong Quận 10, 420 Đường 3/2 Quận 10, 77A đường 3/2 Quận 10, 522 Điện Biên Phủ Quận 3, 97B Lê Quang Định Quận Bình Thạnh không trực thuộc trường Tiến Thành và không thuộc sự quản lý của Sở GTVT. Việc bác @Goldenboyfc đưa 2 địa chỉ 35 đường số 11 phường 13 Quận 6 ( trực thuộc quản lý Sở GTVT) và 45 Bùi Đình Tuý phường 26 Quận Bình Thạnh (điểm tập kết thực hành) bên em là địa chỉ cò mua bán học viên là không chính xác. Những bài báo bác nêu cũng là phản ánh những địa chỉ không giấy phép kia chứ không phải bên em. Vậy nên, để tránh nhầm lẫn thông tin và gây hoang mang cho học viên đang học tại trường, rất mong bác @Goldenboyfc bỏ chút thời gian xem xét lại thông tin và bỏ 2 địa chỉ văn phòng bên em ra khỏi topic này. Nếu bác nào cần thêm thông tin có thể đt cho em: 0937999666 (Trí).

• Còn chiêu thức của những địa chỉ không giấy phép này là nộp hồ sơ đăng ký chỉ thi không học về các trường, việc đào tạo thực tế chỉ mướn 1 người dạy lý thuyết ngay lúc ban đầu sau khi đăng ký ( kéo dài khoảng 1 tháng) sau đó móc nối với 1 người nào đó dạy thực hành (có thể chỉ là người có xe và biết lái xe thôi, không phải là giáo viên, không có trình độ sư phạm gì), thả trôi học viên cho người dạy tự "bào" được bao nhiêu thì "bào" nên đó là lí do vì sao bác @Goldenboyfc trong quá trình học lại gặp những việc phát sinh phí nhiều và người dạy vô trách nhiệm như vậy. Nếu bác đăng ký học lái xe ở 2 văn phòng bên em, học viên được trường trực tiếp đưa xuống cho giáo viên đào tạo theo giáo trình và sự quản lý của trường nên sẽ không gặp những trường hợp giáo viên như thế.
  • Đặc điểm chung của bọn này là đánh vào tâm lý ham giá rẻ, thích giảm giá, muốn bao đậu, có bằng sớm, các bác muốn gì nó đều ok hết,... như trường hợp của bác @Goldenboyfc
. Khi em cảnh báo về những địa chỉ này, nhiều học viên hiểu và phân biệt được nhưng cũng rất nhiều học viên (thường thuộc 2 nhóm học viên muốn lấy bằng gấp, lấy bằng trước Tết,... và học viên tâm lý muốn học lái xe ô tô mà giá phải rẻ hoặc người chưa kịp tìm hiểu kĩ thông tin) vẫn không tin, thiếu điều vài người còn la ngược lại em "cùng Tiến Thành mà bên anh mắc thấy ớn!", nghe xong em cũng không biết nói gì thêm.

Nhân đây em cũng muốn chia sẻ thêm chút kinh nghiệm đăng kí học lái xe ô tô cá nhân cho bác nào đang có ý định đăng ký học lái xe (không phải Pr):
  • Nên đăng ký trực tiếp tại các văn phòng ghi danh trực thuộc quản lý Sở GTVT để đảm bảo quyền lợi.
  • Người xưa có câu: " Tiền nào của đó" - Giá rẻ không thể đi kèm với chất lượng. Xe ô tô cũng phải đổ xăng không thể chạy bằng nước, giáo viên cũng cần đủ lương trang trải cuộc sống thì mới có tâm huyết mà dạy tận tình. Các bác nên chọn trường dạy lái xe với mức học phí trọn gói hợp lý để đảm bảo chất lượng, không lo phát sinh thêm, giáo viên vòi vĩnh la mắng hoặc đăng ký phải những nơi mạo danh,lừa đảo.
  • Tránh xa những lời quảng cáo giá rẻ, bao đậu, không rõ ràng về số giờ dạy thực hành (không giới hạn, theo quy định Bộ GTVT,...) , bao nhiêu người trên xe( 1 người/xe hay bao nhiêu người 1 xe, nó ảnh hưởng tới số giờ thực tế các bác được học), hoặc báo giá trọn gói nhưng khi thi phải đóng thêm tiền ( nếu không đóng bạn sẽ ko được thi),... Tưởng rẻ mà không rẻ!
  • Nếu còn lăn tăn, cứ yêu cầu học thử thực hành 1 giờ, thấy được thì đăng ký. Nếu nơi nào đào tạo đang hoàng chắc chắn sẽ không ngại việc cho các bác học thử 1 giờ trước khi đăng ký, đó cũng là cách để quảng bá chất lượng của trường cũng như tránh được những nơi trung gian, mạo danh không giấy phép không có xe dạy thực hành.
Điều cuối cùng e muốn chia sẻ, học lái xe là học cho mình không phải cho ai!, vì vậy cần đặt cái sự an toàn, chất lượng khoá học lên trên hết, các bác nên quan tâm đến "trường anh dạy luật giao thông có kỹ ko? Có cho lái ngoài đường thực tế nhiều ko? Có chia sẻ kinh nghiệm lái xe an toàn ko?,...chứ không phải bao đậu hay bao đỗ. Nói thật, ngay cả sa hình cảm biến máy tính chấm mà còn có mẹo thì ngại gì thi ko đậu. Nhưng đậu rồi cầm cái bằng đó làm đc cái gì? Đưa cái xe cho có dám lái ko, hay làm liều rồi thành ra mấy vụ "xe điên"? Học là học cho mình. Trước hết là an toàn tính mạng cho bản thân, gia đình mình, sau là cho mọi người xung quanh. Cỡ tài già, kinh nghiệm đầy mình, chỉ cần sơ suất chút là gặp tai nạn, nhẹ thì bồi thường, nặng thì vào tù ra khám, cho dù mình có lỗi hay người ta thì với suy nghĩ của dân vn mình xe lớn chính là xe có lỗi. Vậy, bao đậu để làm gì?

Em xin Quote lại comment của một số bác đã học tại Trường Tiến Thành chính thức bên em:
Tôi cũng học trường này, chính xác địa chỉ bên Cư xá rađa.
Nhận xét khách quan thì dịch vụ không được tốt ví dụ khi học viên hỏi về lịch sát hạch thì nhân viên tư vấn nói chuyện rất hằn học, còn nhắn tin thì rất lâu mới reply (khi reply thì kèm thêm câu bận trả lời cả trăm học viên khác), lịch thi của học viên nộp hồ sơ từ giữa năm ngoái tới nay chưa được thi (trong khi bạn bè tôi nộp bên Thành Công, Hoàng Gia đều thi và có bằng từ 12/2020), học viên người ta đóng tiền , nộp hồ sơ rất lâu trong khi những nơi khác đều đã thi thì họ sốt ruột hỏi , nhân viên tư vấn cũng nên hiểu chứ.

Tập Lái
3/10/16
2
0
1
41
Mình hiện đang học Tiến Thành, tìm trên mạng internet gọi điện, đăng ký và đóng tiền trực tiếp tại văn phòng ngay chân cầu, 45 Bùi Đình Tuý, Bình Thạnh. ngày 12/10/2021. Đến nay 30/10/2021, được 3 buổi. Do mình chưa học chỗ khác nên chưa so sánh được. Dịch Covid nên chưa có dịp trao đổi với ae đã học những chỗ khác. Mình chọn gói học phí 14.8tr, đóng trước 9.6tr. Thời gian đào tạo ghi T1-T3 năm 2022. Để quá trình học xong mình có nhận xét cho ae !!!

Tập Lái
3/10/16
2
0
1
41
Nhận xét khách quan thì dịch vụ không được tốt ví dụ khi học viên hỏi về lịch sát hạch thì nhân viên tư vấn nói chuyện rất hằn học, còn nhắn tin thì rất lâu mới reply (khi reply thì kèm thêm câu bận trả lời cả trăm học viên khác), lịch thi của học viên nộp hồ sơ từ giữa năm ngoái tới nay chưa được thi (trong khi bạn bè tôi nộp bên Thành Công, Hoàng Gia đều thi và có bằng từ 12/2020), học viên người ta đóng tiền , nộp hồ sơ rất lâu trong khi những nơi khác đều đã thi thì họ sốt ruột hỏi , nhân viên tư vấn cũng nên hiểu chứ.
oh, vậy à !!!! Mình đang học tại đây......

Tập Lái
24/10/20
10
10
3
39
oh, vậy à !!!! Mình đang học tại đây......
Tiến Thành quy mô nhỏ nên hồ sợ nạp vào ngâm rất lâu, sát hạch xong chờ nhận bằng cũng hơn tháng, trong khi Hoàng Gia, Thành Công rất nhanh. Nghĩ xem nộp hồ sơ từ 7/2020 đến 11/2021 mới được sát hạch. bạn mình học Thành Công, Hoàng Gia nộp hồ sơ 8/2020 (sau mình 1 tháng) mà tháng 12/2020 đã có bằng, từ lúc sát hạch tới nhận bằng chỉ 1 tuần.
Khuyên thật lòng nên vào Trường lớn, uy tín mà học, mắc tí nhưng được việc vì họ có quan hệ tốt với sở GTVT.

• Like
Reactions: Tự do
Tập Lái
7/3/22
4
1
3
24
HCM
Tôi đang học ở Tiến Thành đây các bác. Tôi mô tả 1 chút trải nghiệm của mình để bác nào đang có ý định học ở đây tham khảo nhé.
- Đăng ký học: Phòng tiếp nhận hồ sơ tư vấn rất tận tình, chu đáo. Khi đăng ký học thì tôi được đưa 1 bản hợp đồng học lái xe, nhưng trên hợp đồng chỉ có tên Giám đốc, không có số CCCD/CMND, không có địa chỉ, ngày tháng năm sinh của giám đốc, điều này theo các bác có bình thường không? Tôi thì chưa gặp qua bao giờ.
- Đóng học phí: được chia làm 2 đợt, là lúc nộp hồ sơ( đợt 1) và trong vòng 1 tháng kể từ ngày nộp hồ sơ phải nộp phần còn lại. Trường có biên lai đàng hoàng.
- Book lịch học: khi tư vấn tôi dc tư vấn là học viên thỏa thuận giờ học với trường. Sau khi nộp hồ sơ, tôi về nhà và gọi cho Ms U( người xếp lịch học). Đầu dây bên kia tôi nghe 1 giọng nói ko dc êm tai cho lắm( khá gắt), tôi hỏi về lịch học thì được Ms U trả lời : " tuần này có 2 buổi, c chọn buổi nào?", tôi định hỏi thêm nhưng kiểu thái độ là " tôi nói vậy thì c hiểu vậy đi" nên tôi ko hỏi gì thêm nữa. Thông tin về lịch học lý thuyết thì mù mờ, chỉ nói rằng trường sẽ dạy 2 buổi online nhưng ko nói là khi nào dạy, cách tải phần mềm học online thế nào, sử dụng ra sao? Còn học thực hành thì tôi ko biết tuần học mấy buổi, hay mấy tuần 1 buổi. Đến đây tôi thật sự rất hoang mang và trong lòng ko được hài lòng về cách sắp lịch của trường cho lắm. Tôi đang có nhiều thời gian rảnh, muốn book lịch học nhiều hơn, nhưng ngoài câu " tuần này có 2 buổi, c chọn buổi nào" ra, tôi không có thông tin gì thêm. Thật sự như kiểu áp đặt ấy các bác ạ. Mà mỗi tuần như thế tôi phải book lịch nếu muốn học, chứ không phải tôi rảnh thì được xếp lịch học đâu. Như kiểu bộ đội thời chiến, sẵn sàng chờ lệnh, không có kế hoạch gì cả, rất bất tiện cho công việc của học viên.
Tôi nghĩ trong bụng học kiểu này thì biết bao giờ xong. Vậy là tôi gọi cho số hotline, anh ấy đã giải đáp mọi thắc mắc của tôi rất tận tình, thấu đáo. Ok. Nhưng về phần lịch học tôi vẫn thấy không ổn. Vì tôi rảnh toàn thời gian mà trường còn không xếp lịch được thì những người đang đi làm thì xếp lịch học kiểu gì đây? Không lẽ trường thiếu giáo viên đến vậy?
- Học buổi đầu: Thầy dạy khá ok, nhưng các bộ phận thì thầy chỉ chỉ qua loa và lướt nhanh, chứ không cho thực hành đầy đủ. Ví dụ, thầy dạy cách bật đèn xi nhan, bật cần gạt kiếng...nhưng ko cho tôi bật thử, mà chỉ cho tôi quay thử vô lăng, đạp chân côn, chân ga, thắng....rồi cho tôi lái luôn. Kết thúc buổi đầu, thầy khen tôi ok, học tốt.
Tôi lại gọi cho ms U book lịch học, ms U nói sẽ trả lời trong hôm nay. Nhưng tới hôm sau tôi hỏi lần nữa thì ms U vẫn không trả lời, dù là trả lời có lịch hay không. Tôi lại gọi số hotline của trường báo cáo. Và lần này tôi đã dc xếp lịch.
- Buổi 2: mới đầu giờ chào thầy, thầy nói :" sao cứ phải chờ học với thầy?" tôi trả lời :" dạ, trường xếp thầy nào dạy thì em học thầy đó ạ". Ô. Không lẽ buổi đầu tôi học thầy, buổi 2 tôi xin học thầy khác? Rồi. Buổi này mới có nhiều chuyện để nói. Tôi thấy thầy chửi thề, nói chuyện bên lề lan man rất nhiều, làm tôi phải trả lời, mất tập trung, lúc hứng lên thầy còn bảo tôi nghoéo tay với thầy nữa( tôi đang lái xe nha, mà lái đường trường nữa chứ). Lúc tôi làm không tốt hoặc ko kịp theo ý thầy thì thầy sồn sồn la tôi. Ví dụ, tôi từ bên ngoài mở cửa ngồi vào xe, tay tôi cầm cửa không đúng vị trí rồi đóng lại, thầy la tôi" Ai cho cầm chỗ đó", thầy có chỉ tôi cầm chỗ nào đâu mà tôi biết. Lúc tôi làm ko kịp theo ý thầy, thì thầy tỏ ra trách móc liên tục, lúc này tôi càng rối hơn và càng ko biết thao tác gì nữa. Thầy chửi tôi " hôm sau kiếm thầy khác mà học đi, học quá yếu, học kiểu này mua thêm mấy chục tiếng nữa cũng không lái được, tôi chỉ gì thì làm ngay đi".Thầy làm như tôi tài xế 10 năm kinh nghiệm, nói cái là làm rẹc rẹc, điêu luyện, thiện xảo. Thầy nói chuyện xưng hô trống không, không có đại từ nhân xưng gì hết. Đôi khi tôi muốn hỏi thêm những chỗ chưa hiểu nhưng không dám. Thầy cứ kiểu " tôi chỉ gì thì làm theo vậy đi". Mèn ơi.
- Đổi Thầy: sau buổi 2 tôi gọi lên trường xin đổi thầy, trường bảo đổi cho tôi 1 thầy ok hơn, thầy tên ABC, nhưng trước khi học buổi 3 một ngày, trường lại đổi 1 thầy tên XYZ. Để xem thầy này dạy thế nào, học xong tôi review lại cho các bác.
Không biết những học viên khác thế nào chứ tôi thì đã hối hận khi đăng ký học ở đây rồi. Trước đây tôi định học ở Hoàng Gia nhưng khổ cái đi học xa quá, tận 45km lận. Tôi hỏi bên Đại học ANND thì được báo giá cao hơn Hoàng Gia tới 2tr mà chưa chắc chất lượng đã tốt. Nên mới chọn Tiến Thành. Được cái Tiến Thành giá rẻ trọn gói, lại gần nhà. Mà giờ hối hận quá.
PHÀM CÁI GÌ MẬP MỜ THÌ CÁI ĐÓ CÓ VẤN ĐỀ CÁC BÁC Ạ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: binbui
Tập Lái
7/3/22
4
1
3
24
HCM
tôi lỡ nhúng chân vào đây rồi, hối hận quá.

Tập Lái
24/10/20
10
10
3
39
tôi lỡ nhúng chân vào đây rồi, hối hận quá.

bạn lỡ học rồi thì khuyên thật có 1-2 thầy dạy cũng dc là thầy Thiện , nhà ở Long An. Giờ không rõ thầy còn dạy không? Né giùm cậu Thanh (không xứng kêu bằng thầy, xét về cách cư xử lẫn tuổi đời so với mình)

Tập Lái
24/10/20
10
10
3
39
Thầy tôi học tuổi đời cũng còn trẻ. Tôi nói thật chứ vì không biết nên mới đi tìm thầy để học, chứ biết rồi thì cần gì đến mấy thầy chứ. Ai mà cũng học 1 ngày biết chạy xe phà phà thì mấy thầy thất nghiệp hết. Trò thì có người giỏi, người dốt, người nhanh, người chậm, người dạn dĩ, người nhát gan. Học lái ô tô chứ có phải học đi xe đạp đâu chứ, cái gì cũng cần có thời gian để rèn luyện. Người thầy giỏi và có đạo đức nghề nghiệp sẽ biết làm cách nào để người trò của mình tiến bộ lên từng ngày, chứ không phải là áp đặt trò theo ý của mình, ví như, người có bàn chân nhỏ và ngắn thì làm sao mà đạp côn cho gót chạm sàn được, thầy cứ bắt làm theo công thức chung thì đâu có được. Thầy giỏi sẽ biết cái gì cần nói cái gì không cần nói, chứ không phải chỉ biết chỉ trích học trò, rồi đem chuyện học trò học yếu đi kể cho người khác làm trò cười cho mọi người. Tôi nói chứ bạn nào nhắm mình học chậm, có tính trầm, hướng nội thì không nên chọn Tiến Thành học đâu, Tiến Thành chỉ dạy những người học giỏi thôi ạ. Thầy mà đi dọa học trò là sẽ trả lại trường, rồi cười mỉa mai bàn tán học trò, chê bai trách móc học trò như vậy có đủ tư cách làm thầy ko? Tôi còn chưa nói hết ra đây về sự không nghiêm túc của thầy trong lúc dạy. Coi như chừa cho nhau 1 lối đi vẫn tốt hơn. Làm người mà.
Tốt nhất học lái xe cứ trung tâm lớn , uy tín mà học, đừng ham rẻ, tiền mất tật mang.
tôi mua xe 2019 toàn thuê tài chạy, ngắm xe cũng là 1 thú vui, lấy bằng 2021 ( thì đúng 1 lần) , bạn học & sát hạch xong còn phải luyện số giờ bay thực tế nhiều, ngoài đường khác sa hình nhiều lắm. Lỡ đóng tiền cho Thánh Tiền… à nhầm Tiến Thành rồi thì phải theo lao thôi bạn. Chọn thầy OK chút để học, nếu ở khu Q6, Tên lửa Bình Tân thì chọn thầy Thiện, mấy cậu choai choai như Thanh, Định vv… học viên yếu dễ ức chế lắm.

• Like
Reactions: Tự do
Tập Lái
7/3/22
4
1
3
24
HCM
bạn lỡ học rồi thì khuyên thật có 1-2 thầy dạy cũng dc là thầy Thiện , nhà ở Long An. Giờ không rõ thầy còn dạy không? Né giùm cậu Thanh (không xứng kêu bằng thầy, xét về cách cư xử lẫn tuổi đời so với mình)
Tôi nói thật chứ vì không biết nên mới đi tìm thầy để học, chứ biết rồi thì cần gì đến mấy thầy chứ. Ai mà cũng học 1 ngày biết chạy xe phà phà thì mấy thầy thất nghiệp hết. Trò thì có người giỏi, người dốt, người nhanh, người chậm, người dạn dĩ, người nhát gan. Học lái ô tô chứ có phải học đi xe đạp đâu chứ, cái gì cũng cần có thời gian để rèn luyện. Người thầy giỏi và có đạo đức nghề nghiệp sẽ biết làm cách nào để người trò của mình tiến bộ lên từng ngày, chứ không phải là áp đặt trò theo ý của mình, ví như, người có bàn chân nhỏ và ngắn thì làm sao mà đạp côn cho gót chạm sàn được, thầy cứ bắt làm theo công thức chung thì đâu có được. Thầy giỏi sẽ biết cái gì cần nói cái gì không cần nói, chứ không phải chỉ biết chỉ trích học trò, rồi đem chuyện học trò học yếu đi kể cho người khác làm trò cười cho mọi người. Tôi nói chứ bạn nào nhắm mình học chậm, có tính trầm, hướng nội thì không nên chọn Tiến Thành học đâu, Tiến Thành chỉ dạy những người học giỏi thôi ạ. Thầy mà đi dọa học trò là sẽ trả lại trường, rồi cười mỉa mai bàn tán học trò, chê bai trách móc học trò như vậy có đủ tư cách làm thầy ko? Tôi còn chưa nói hết ra đây về sự không nghiêm túc của thầy trong lúc dạy. Làm người mà.

Chỉnh sửa cuối: