T
TamPhan
Guest
Chào các bác,
Nhận thấy như cầu làm đẹp (đặt biệt là sơn móng chân) tăng cao. Em xin được post 1 bài ghi lại các bước thực hiện việc sơn móng 1 cách chi tiết.
Bài viết này chỉ mang tính chất tham khảo và chia sẻ kinh nghiệm cá nhân của em. Hy vọng có ích với các bác!

Bước 1: Chọn màu và pha sơn

Các bác cứ tham khảo màu sắc,chọn màu mình thích rồi chạy ra tiệm sơn Thanh Hương trên đường Nguyễn Văn Cừ (kế bên tiệm sơn Motor Kiều).
Lưu ý là tiệm Thanh Hương chuyên mua bán sơn xe,còn tiệm Motor Kiều chỉ bán sơn nhà thôi nha các bác!!!
Các bác cứ ra nói màu sơn mình thích. Ở đây có 3 trường hợp:
1-Màu sơn zin: search trên mạng code màu mình thích hoặc nói là chính xác màu xe gì. Nếu có đem theo mẫu càng tốt!
2-Màu sơn nổi tiếng: ví dụ như màu "đồng bánh mâm Honda" hay màu "xanh Z1000" v.v....
3-Màu sơn đơn giản: trắng,đen,vàng,xanh,hồng ,tím v.v.....
Còn đối với màu custom các bác vui lòng nghiên cứu bảng pha màu rồi ra mua những màu cơ bản về tự pha!
Đối với pha sơn thì khá nhiều công đoạn vi sơn có nhiều lớp: lớp lót,lớp sơn,lớp camay (kim tuyến),lớp bóng
Tùy màu sơn sẽ có sự điều chỉnh màu cho phù hợp với từng lớp sơn.
Tùy theo màu sơn các bác chọn mà mua loại bóng cho phù hợp nhé! VD:muốn sơn màu bóng thì nên mua bóng 2K,muốn sơn nhám thì mua bóng mờ.
Đừng quên mua thêm xăng "Nhật" nha bác (1 loại xăng thơm).
Đây là mẫu và màu em tự pha:
DIY: 10 bước sơn móng chân cho V2!!!

Bước 2: Các dụng cụ cần thiết
1. Máy bơm hơi: em mua ở khu dân sinh khoảng 1tr8

2. Ống dẫn hơi: đoạn ống dài 15m khoảng 100k
3. Súng phun sơn loại "chợ Kim Biên": Giá khoảng 250k/cây. Đối với sơn móng thì xài loại này là đủ rồi nha các bác! Nhưng theo em nên sử dụng 2 cây cho tiện.
4. Giấy nhám loại nhuyễn (nhám 1000): cái này thì rẻ lắm,mua khoảng 2 tờ là dư dùng
5. Bộ bài Tây: khuyến khích sử dụng bài mới cho nó cứng ==> giá khoảng 5000đ/bộ
6. Thùng nước và các dụng cụ để tháo bánh xe
7. Mua thêm 1 ít vải mùng để làm đồ lọc sơn nha các bác!

Bước 3: Tháo bánh
Bước này chắc em không cần nói nhiều,hẳn các bác đã làm rất "chuyên nghiệp rồi" hihi....

Vì em sử dụng đội tay và ít dụng cụ nên 1 lần chỉ mở được 2 bánh.

Bước 4: Chà nhám

Trên mâm xe của các bác chắc hẳn cũng đã có 1 lớp hơn hoàn chỉnh rồi,để lớp sơn mới có thể ăn sâu và lớp sơn cũ,chúng ta phải dùng giấy nhám để loại bỏ lớp sơn bóng (hay lớp bảo vệ) của lớp sơn cũ.
Các bác chú ý là chỉ chà cho bề mặt nó xước và mịn thôi nha,không phải chà cho bay hết cái lớp sơn cũ đâu. Cách làm là nhúng giấy nhám vào xô nước rồi chà vào mâm xe

Hôm qua em đã sơn màu xanh rồi nhưng chưa ưng ý lắm nên chà ra sơn lại màu mới!
Lúc chà vì có nước nên các bác khó có thể thấy được chính xác cái bề mặt nó xước thế nào. Các bác chứ để khô vài phút hoặc lấy khăn lau qua sẽ thấy em nó "tàn tạ" thế này:

Bước 5: Làm sạch bề mặt
Các bác dùng vải mềm thấm nước rồi lau thật sạch bề mặt mâm. Sau đó dùng hơi gió thổi khô lại (hoặc để ngoài nắng cho nó khô tự nhiên cũng được).

Bước 6: Ghim bài (giống Lê Minh trong series phim Thần Bài vậy đó)

Sau khi bề mặt đã được làm sạch và khô hoàn toàn,chúng ta bắt đầu làm thần bài!!!Hehe
Các bác có thể xả hơi vỏ xuống 2 tí cho dễ ghim bài vào,nhớ là ghim các lá bài khít vào nhau,đừng cho bụi sơn có cơ hội dính vào vỏ xe,xấu lắm!

Bước 7: Sơn lót

Để màu sơn các bác đã chọn khi sơn lên được chính xác,chúng ta phải sơn 1 lớp sơn lót. Tốt nhất là màu bạc nhưng sơn lót trắng cho nhanh (vì muốn có màu bạc phải pha với màu đen nữa).

Vì cái màu em tính sơn lại vẫn là màu xanh (dù khác tí) nên em chỉ lót 1 lớp mỏng thôi. Nếu các bác chuyển từ xanh sang đỏ hay ngược lại thì nên sơn lót kỹ vào tí nhé!
Còn nếu các bác muốn sơn từ màu zin là bạc ==> đen thì khỏi sơn lót cũng được ạ!
Túm lại từ màu đậm sang lợt thì nên sơn lót cho kỹ. Còn từ lợt sang đậm thì khỏi ạ!

Bước "bắt buộc": Đây là bước cực kỳ quan trọng!!! Các bác không được bỏ qua bước này đâu nhé!

Các bác nên nghỉ xả hơi chút cho khỏe ạ! Nên uống nước tăng lực và ngồi tự sướng vài kiểu...hehe
Nói đùa chứ các bác nên đợi cho lớp sơn lót khô tí

Bước 8: Sơn màu

Ở bước này các bác nen sơn cẩn thận,chậm tay thôi. Điều chỉnh gió trong súng nhỏ lại,tăng độ bè của súng và chỉnh cho lượng sơn xuống vừa phải.
Các bác nhớ là sơn theo từng lớp mỏng,đừng nôn nóng sơn thật dày 1 chỗ để xem màu vì rất dễ xảy ra tình trạng "ứa lệ sầu".
Kết quả đây ạ:

Cái màu này em kỳ công ngâm cứu và pha chế đủ loại mới ra đó!
Em cũng chả biết gọi là màu gì,mà bây giờ bác nào bảo em pha lại cái màu y chang em cũng bó tay luôn. Thôi tạm gọi nó là cái màu xanh "từa lưa" đi cho khỏe...hehe

Bước 9: Sơn lớp bóng

Kinh nghiệm của em khi sơn lớp này là nên chia ra thành 3 lớp sơn nhỏ:
1. Sơn rải: các bác sơn "phớt phớt" trên bề mặt mâm,ở bước này các bác có thể thấy màu sơn bị mờ đi (giống sơn nhám). Đừng lo,cứ để em nó khô 1 chút!
2. Sơn ép: Các bác mở độ mở vòi phun của súng lên tối đa,chỉnh gió vừa phải rồi ép xác miệng vòi phun theo góc 90 độ với bề mặt mâm. Sơn thật đều tay...Các bác sẽ thấy bề mặt sơn bóng loáng trở lại.
3. Sơn phủ: Cách sơn này nằm giữa 2 kiểu sơn kia. Công đoạn này đơn giản chỉ là để bảo đảm tất cả bề mặt sơn bên dưới đều được phủ lớp bóng (lớp bảo vệ)

Bước 10: Lắp bánh xe vào xe lại và tự chiêm ngưỡng thành quả

Hy vọng các bác khi thực hiện đến đây sẽ có cảm giác giống em: MỆT NHƯNG VUI!!!

Đôi lời chia sẻ cùng các bác. Đây chỉ là kiến thức vụn vặt và kinh nghiệm của em. Các bác nào pro trong vấn đề này xin chỉ giáo thêm để mọi người cùng học tập và có được thành quả tốt nhất ạ!
Thân,

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
18/6/12
224
88
43
goo.gl
DIY rất hay! em từng trải nghiệm sơn sơn phết phết thế này thời đại học
Bây h vẫn còn lưu luyến chút ít, em và Bác trao đổi contact nhé! khi nào Bác DIY (cuối tuần, dịp lễ) alô em với, em ra tham gia góp sức / góp vui tí ;)

**Bác thông cảm, em là member mới nên chưa trả lời Pm được

T
TamPhan
Guest
Vâng,bác nt cho em nhé!
Tâm 0949818223

Hạng F
11/12/06
7.284
23.222
113
Em đang tính tìm chỗ garage nào "luộc nguyên con" con Na béo của em...giờ vào thớt này đọc cũng muốn lắm, nhưng "lực bất đồng tâm" bác ah

T
TamPhan
Guest
nguyengiao nói:
Em đang tính tìm chỗ garage nào "luộc nguyên con" con Na béo của em...giờ vào thớt này đọc cũng muốn lắm, nhưng "lực bất đồng tâm" bác ah

Vài bữa nữa bác xong việc đi. Qua em,em sẽ để bác DIY nguyên con Na "mập" luôn...hehe...

Hạng B2
3/12/12
231
5
18
66
sơn kiểu này có dễ tróc không bác... Công nhận màu sơn bác chủ là không đụng hàng

T
TamPhan
Guest
hiennguyen06 nói:
sơn kiểu này có dễ tróc không bác... Công nhận màu sơn bác chủ là không đụng hàng

Xe bác có đem ra garage thì nó cũng sơn y vậy thui à bác!
Bác không tin em thì cứ ghé garage nào đó xem thử.
Có lớp bảo vệ sơn nên khó tróc lắm bác,mà khi nó tróc em sẽ có cơ hội đổi màu khác luôn...hehe..

Đúng là ở chỗ nào cũng sơn móng chân các em nó theo quy trình như anh Tâm làm thôi chứ cũng không khác được đâu. Với nếu làm bề mặt kỹ và sơn thêm lớp bảo vệ bên ngoài nữa thì tróc chắc khó...Em thì không khéo tay lắm nhưng hồi trước thời đi học cũng có nghịch mấy lần sơn xe...

msg confirmed
Núp Lùm
6/3/11
1.624
10
38
Đọc bài này em thấy ngứa ngáy tay chân quá...hic