Hạng D
11/12/03
1.208
165
63
46
Hanoi, Vietnam
Em thích thích tự mầy mò và thử khả năng tìm hiểu của mình đến đâu nên khoái mấy món DIY, mới lại cũng là tập thể dục luôn, sau nhiều lần DIY, lần này em thử làm món Tự động gập gương

Nhưng để tháo lắp gương thì em tính luôn em sẽ làm camera trên gương, làm sấy gương, làm cáp bảo vệ nên cần phải chuẩn bị

- Dây 5 sợi trong 1 lõi dành cho camera
- 2 đôi dây, 1 cho gập gương, 1 cho sấy gương
- 1 sợi cable inox dài 75cm kèm 2 khóa để làm bảo vệ gương

Về nguyên liệu, cần mua 2 mo tơ gương camry: em đuọc 1 cửa hàng trên Lê VL (có níck trên này) chào 900k 1 đôi kèm theo lời mời: bác qua cửa hàng em, có đầy đủ tất cả dụng cụ để bác tự sướng - quá sướng
1 offer nữa là 2 củ cho riêng mô tơ sau khi check em mua 1 bộ hay nhiều bộ

Cuối cùng em chạy ra Hường Khởi, 30 đồng nhân mua 1 đôi motor camry với giá 700k
DIY: Auto Folding Mirror and Heated Side Mirror

Đã xong phần motor, em vẫn lưu ý vấn đề control modul để điều khiển, trên thị trường có nhiều loại để lựa chọn, bản thân hãng escape cũng dùng công tắc đảo chiều để điều khiển đóng mở (như vậy trên dây điện cấp cho gương luôn có điện) hoặc dùng bộ control modul - như honda civic, chỉ cấp điện trong 10s, sau đó tự ngắt, hoặc bộ của China tích hợp cả đóng mở theo remote

Tim hiều tren oto-hui thì em có thông tin

Kết luận:- Việc khiển gập và mở gương chỉ việc đảo chiều dây điện cấp vào mạch điện khiển. Được điều khiển bới FET bán dẫn thông qua con PPTC. Khi đến vị trí giới hạn, gây quá dòng trên ,mạch điện PTTC hoạt động, ngắt mạch điện đến motor, điện được truyền đến tụ điện bảo hòa, làm cho FEt ngưng dẫn, dù PTTC được phụ hồi sau đó. Nếu vẫn cấp điện vào và tụ điện vẫn duy trì điện thì mạch sẽ không hoạt động nữa. Đây là kết quả em yêu khoa học của em hôm nay.​

Module điều khiển

1. Mạch tự động đóng mở theo remote: mất vài con relay trị giá 2 chai bia
vd mạch của bác hoacvxd

hay mạch của bác vpb trong hcm

Em thì em quyết định mua mạch OEM của Honda Civic

So đồ đấu dây

Nhưng cái bộ OEM này ko đóng mở theo remote nên em được ông anh cho cái mạch đơn giản, dễ thi công để đóng mở theo remote ma vẫn dùng dc bộ OEM này

Vậy là xong, đến giai đoạn thi công

Retrofir Motor vào gương

Tháo tapi cửa, tháo gương, tháo củ gương ra khỏi chóa và tháo phần lõi với đế ntn

Cắt bỏ để lấy đế bắt vào moto

Đặt mo tơ vào và dùng keo epoxy dán lại

Sau khi test thử

Đắng lòng sau khi vẫy vẫy mấy cái, người lông dân quyết định cầm tay bẻ thử, kết quả là công thức mùn cưa + keo epoxy loại trong (chắc là chất lượng thấp) như thế này nên đã bung ko gắn được vào gương

và củ gương phần nhựa của em đã gẫy từ trước, nên thay đổi phương án thi công

Em đôi dc 1 củ gương mới, phần nhựa ngon, nên lần này quyết định đi thuê retrofit thay vì tự làm phần motor

Lại tiếp tục thẳng tiến 30 đồng nhân, (Hường Khởi), mang theo đôi gương đến, chú thợ bảo sao anh lại cắt chân mô tơ thế này, thê là chú ấy đổi cho em đôi mo tơ chưa bị cắt, thi công rất nhanh và chuẩn, ko chê vào đâu được, sau 1h thì hoàn chỉnh như thế này

Xong phần cứng với Folding tổng chi phí 700k mô tơ + 400 công retrofit và chỉnh sửa một số thứ nho nhỏ cầu kỳ theo ý em

Và em cũng quyết định làm sây gương ở đây

sau khi nghiên cứu, em quyết định dugf phương án bóc mặt sấy của gương nguyên bản OEM của xe khác lắp sang escape

Bóc mặt sấy

Dán sang gương escape

Hoàn tất

Như vậy hoàn toàn xong phần cứng với tổng chi phí 1.300.000 đ cho cả folding và heated mirror

(to be continued)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
11/12/03
1.208
165
63
46
Hanoi, Vietnam
Sau khi có motor, em luôn dây qua gương

Gồm co 2 đôi dây (1 cho gập, 1 cho sấy) 1 sợi dây camera + cable bảo vệ, tất cả đều được quấn băng dính riêng biệt, sau đó mới luồn qua

Tuy nhiên vẫn sẩy ra lỗi, em xin post sau

Đến lượt phần mềm: Thi công điện

Do đã chứng kiến việc không luồn dây qua khớp cửa mà ép trực tiếp vào cánh cửa,vì thế nên em tự DIY việc đi dây điện

Luồn 4 sợi dây qua khớp cảnh cửa

Lắp phần module điều khiển thì em dùng của Honda Civic, lắp nên ngon choét

Riêng phần sấy gương thì sau khi tham khảo với bác hoancvxd, em quyết dịnh đấu trực tiếp vào dây sấy gương nguyên bản

Sơ đồ của ếch

Sơ đồ của Kia caren

Dự đinh ban đầu em dùng relay lấy điện từ ắc quy với dây điều khiển cuộn hút là dây sấy gương, nhưng sau khi xem sơ đồ cũng như nhìn dây nguyên bản to bằng đầu đũa

Em lấy trực tiếp và qua cầu chỉ 10A

Và hoàn tất mỹ mãn

Tổng chi phí cho hạng mục sấy gương này hết 250k
Tổng chi phí cho hạng mục Auto Folding Mirror: 1 củ phần cứng, còn lại nếu dùng relay như bác VPB thì hết 72k nữa

Test mạch hoàn chỉnh - em có bổ sung thêm công tắc, có thể đóng mở gương khi xe đang chạy

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
19/9/12
1.139
166
63
...haahaha...bác giỏi quá....nói thiệt là việc này nó quá sức của em :3dchientrung: hóng tiếp các cao nhân chia sẻ DIY cho Focus !

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
Vote cho bác :). Sấy gương là 1 option rất cần thiết, rẻ tiền mà xe ở mình bị loại bỏ, đi trời mưa bão xài rất thích. Dây điện cho 2 gương sấy bác cứ đấu trực tiếp vào công tắc sấy kính sau, bọn nó chung 1 mạch, tắt cùng tắt, mở cùng mở.

Cái gập gương bác nên làm thêm 1 công tắc phụ trong xe, khi cần đang chạy vẫn có thể gập gương được, cái này cũng tiện trong 2 trường hợp:
- đường, cầu hẹp muốn gập gương khi đang chạy
- đang chạy vô tình va vào xe máy, gương gập vào, bật + tắt công tắc là gương lại mở ra mà không cần dừng xe chỉnh lại.

Hạng D
20/3/13
1.155
1.637
113
Ở SG mình làm cái sấy gương ở đâu VPB nhỉ?

Hạng D
11/12/03
1.208
165
63
46
Hanoi, Vietnam
em.có.làm công tắc chủ.động.đóng mở trong.xe mà bác. làm thêm.1 relay để khi.acc on thì bấm.lock.cửa.nó.ko gập.a

• Like
Reactions: vpb
Hạng C
2/6/09
987
346
63
Vote cho bác :). Sấy gương là 1 option rất cần thiết, rẻ tiền mà xe ở mình bị loại bỏ, đi trời mưa bão xài rất thích. Dây điện cho 2 gương sấy bác cứ đấu trực tiếp vào công tắc sấy kính sau, bọn nó chung 1 mạch, tắt cùng tắt, mở cùng mở.

Cái gập gương bác nên làm thêm 1 công tắc phụ trong xe, khi cần đang chạy vẫn có thể gập gương được, cái này cũng tiện trong 2 trường hợp:
- đường, cầu hẹp muốn gập gương khi đang chạy
- đang chạy vô tình va vào xe máy, gương gập vào, bật + tắt công tắc là gương lại mở ra mà không cần dừng xe chỉnh lại.
Sấy kính sau hình như bật chừng 5p là nó tự tắt đó Tuấn ơi.