Hạng B2
26/7/10
373
132
43
50
TPHCM
Chào các bác,

F1 của em hay bị hụt chân khi bước lên, xuống Santa Fe, thế em mua đèn led dây (loại 60 bóng/m) về gắn như sau
Độ đèn cửa bằng led dây

Nhìn từ phía sau
Độ đèn cửa bằng led dây

Cách đấu dây cửa trước: đấu 2 dây song song với 2 dây của đèn cửa (đèn đỏ ở mép cửa).
Cách đấu dây cửa sau:
- Bên tài: đấu 1 dây vào dây cam và 1 dây vàng sọc đen, 2 đầu dây còn lại hàn vào +/- của đèn led cửa
- Bên phụ: đấu 1 dây vào dây xanh lá và 1 dây trắng sọc đen, 2 đầy dây còn lại hàn vào +/- của đèn led cửa
Có nhiều vị trí để đấu dây, xe em thì đấu tại hàng ghế trước và kéo ra phía cửa sau.
Lưu ý: luồn 2 dây này theo dây điện của, tháo ống ruột gà ra khỏi ngàm và sử dụng dây kẽm đường kính 1 mm uốn cong đầu dây hình chữ U (để không bị rách ống ruột gà) để luồn dây

Ngoài việc giúp bước, lên xuống không bị hụt chân, tránh đạp vũng nước, sình ...đèn cửa sáng sẽ giúp người lái xe phía sau nhận biết vị trí cửa và không đụng vào khi cửa xe đang mở :D. Chi phí mất 2m dây đèn led loại tốt = 240k, cộng với 1 ngày cuối tuần do chưa quen, phải mò dây. Chia sẽ cùng các bác

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Hcivic
Hạng D
16/3/10
2.331
6
38
DIY luôn là niềm hạnh phúc của chúng ta, rất đẹp và hiệu quả...

Hạng B2
8/10/12
204
0
0
37
Bác làm đẹp lắm. Hay bác nghiên cứu gắn vô kiếng chiếu hậu, giống chế độ welcome của SantaFe 2013 thử coi. Em nghĩ đỡ tốn hơn... :)

Hạng D
26/9/08
2.609
4
38
53
Đẹp quá.bửa nào theo các bác học một khóa để tự nghiên cứu.hehe

Hạng B2
26/7/10
373
132
43
50
TPHCM
Hyundai An Lạc nói:
Bác làm đẹp lắm. Hay bác nghiên cứu gắn vô kiếng chiếu hậu, giống chế độ welcome của SantaFe 2013 thử coi. Em nghĩ đỡ tốn hơn... :)
Em đã xem Santa Fe 2013 nhưng nổ máy thử nên chưa hiểu ý bác. Có phải ý bác là khi đến gần xe thì đèn xi nhan sẽ chớp welcome?

Do đèn xi nhan zin trên gương hậu ít chiếu sáng bên hông nên em cũng đang định gắn led vào sau mặt gương hoặc dán dưới gương để khi quẹo, đèn xi nhan chớp thì xe 2 bánh bên cạnh nhận biết được mình đang quẹo --> tránh bị trầy hông xe hoặc mũi xe

• Like
Hạng B2
26/7/10
373
132
43
50
TPHCM
nhu_truong nói:
Đẹp quá.bửa nào theo các bác học một khóa để tự nghiên cứu.hehe
Cái này cũng đơn giản, chỉ nối dây song song với contact đèn cửa hoặc contact khoá cửa là đèn sáng (contact này mở cửa ra nhìn bên hông là thấy liền). Tốn nhiều nhất cho việc tháo lắp. Để em lục lại mấy tấm hình post lên để chia sẽ với các bác.

• Like