O.S.P.D
16/12/03
1.145
9
0
www.hsevietnam.net
RE: Độ ghế phụ thành ghế xoay?

Bác chế một cát ghế có lưng dựa được hai mặt. khi đi bình thường thì đẩy cái dựa lưng về sau. khi muốn mang TV lên xe thì đẩy lưng dựa về trước. quá đơn giản. bữa nào về em dẫn bác xuống xưởng của em làm mẫu cho bác một cái.

Để hôm nay về thiết kế bản vẽ rùi mang lên cho các bác xem nhé

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

Cám ơn tất cả các bác đã vào đây... chung vui :D

Qua tổng hợp các ý trên, em mới nảy (nảy thôi nhé :D) ra một cái nữa: sao ta không chế 4 điểm "tiếp xúc nhanh" cho cái ghế, cùng trên một mặt phẳng, để khi muốn xoay thì chỉ gạt 4 cái cần (thí dụ như vậy), quay hướng ghế 180 độ, ịn ghế xuống, gài cần lại như cũ.

Hòa thượng nhớ đừng ăn (ngủ) mặn tháng này để giúp em nhé [8D]

Bác Phỏng, cái ghế không thể xoay 180 độ theo mặt phằng hiện tại đâu. Bởi vì chiều ngang của ghế hẹp hơn chiều dài (mặt ghế + tựa lưng) cho nên khi xoay được 45 độ là kịch bờ tường rồi. Ghế của Merc. 16 chỗ là nó lật lưng chứ không phải xoay ghế, như thế chỉ ngồi quay mặt ra trước hoặc ra sau thôi. Riêng ghế thằng Previa thì nó xoay như cái ghế office của bác ấy, ngồi nhìn xiên xiên hướng nào cũng được.

Nếu bác muốn nó xoay kiểu Previa thì bác phải xem lại có bị vướng khi nó xoay tới 90 độ không? Nếu không thì bác chế cái bàn xoay như bác Hoà Trần nói ở trên là xong.

Nếu bác muốn kiểu Merc thì bác tìm hiểu xem cái cơ cấu lộn tựa lưng của nó rồi bắt chước. Còn đơn giản nhất là bác chế theo cái chân đế ghế băng 2 của Zace hoặc Jolie. Bác gập lưng nó xuống rồi lật cả mặt ghế thằng đứng lên úp sát vào tablô, như vậy bác có hẳn một không gian từ sàn lên đến trần xe tại vị trí cái ghế phụ (lúc này ghế phụ đang nằm gọn ở chỗ để chân bên phụ).

Tóm lại, chi phí chọc ngoáy cái ghế này chắc cũng không rẻ. Nếu là em thì em mua cái LCD 15" (xe bác lắp 17" sợ hơi to do khoảng cách giữa ghế sau và ghế trước hơi ngắn) hiệu TCL có gần 3 chai thôi, treo nó luôn vào lưng ghế phụ nối với dàn 5 số để sẵn dưới gầm ghế phụ là hoành tráng rồi. Chú ý: Phải mua thêm cái TV BOX giống bác Đò thì mới cắm các đầu tín hiệu TV, DVD,...vào monitor được.

À, nếu bác vác CRT TV lên xe thì khoảng cách như thế là quá gần, rất hại mắt cho em bé của bác.

Hạng B2
1/6/05
204
5
18

ghế phụ của chiec chevrolet equinox có thẻ gấp dựa lưng thành một mặt bàn phẳng - có thể đặt máy tính , hay tivi hay cái gì đó..

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

lão Phỏng nên sắm thêm cái toa lét trên xe cho đủ bộ :D