Luật Giao Thông Đỗ ô tô trên vỉa hè bị phạt bao nhiêu? Khi nào được đỗ ô tô trên vỉa hè?

Hạng B2
22/3/19
162
122
18
30
Xác nhận
confirm
Theo Nghị định 100 của Chính phủ dưa ra, các xe ôtô đỗ trên vỉa hè có thể bị phạt tiền từ 800.000 cho đến 1 triệu đồng trên các tuyến đường cấm đỗ, dừng xe.

Theo thông tư 04/2008/TT-BXD, hè, vỉa hè, hè phố là bộ phận của đường đô thị, phục vụ chủ yếu cho người đi bộ và kết hợp là nơi bố trí hệ thống hạ tầng kỹ thuật đô thị dọc tuyến.

Có thể thấy Thông tư này chỉ rõ rằng vỉa hè phục vụ chủ yếu cho người đi bộ và không quy định rõ ràng chỉ dành riêng cho người đi bộ và không cấm đỗ ôtô trên vỉa hè. Trong khi đó, Luật giao thông đường bộ mới nhất ban hành năm 2008 cũng có quy định: Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định. Tuy nhiên định nghĩa "đỗ xe trên hè phố trái quy định" lại không được Luật quy định cụ thể.

2330153

Theo Luật giao thông đường bộ, chỉ có 11 vị trí không được dừng xe, đỗ xe (không có vỉa hè) và yêu cầu người điều khiển phương tiện dừng xe, đỗ xe phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét (25 cm) và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông.

Dù quy định là vậy nhưng đến thời điểm hiện tại, việc xác định và xử lý hành vi đỗ xe trên hè, phố trái quy định vẫn còn gặp khó khăn do quy định về việc đỗ xe "trái quy định" và "trái quy định của pháp luật" vẫn chưa được làm rõ. Thêm vào đó các văn bản ban hành liên quan cũng khiến người tham gia giao thông cảm thấy mơ hồ về lỗi đỗ ôtô trên vỉa hè.

Mức xử phạt lỗi đỗ ôtô trên vỉa hè từ năm 2020

Theo Nghị định 100, cụ thể là tại Khoản 3, Điều 5 quy định:

Phạt tiền từ 800.000 đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật.

Đỗ ô tô trên vỉa hè trong trường hợp nào không bị phạt?

Để tránh bị phạt khi đỗ xe trên vỉa hè, bạn đọc cần nắm rõ những biển báo, ký hiệu về Quy chuẩn quốc gia về báo hiệu đường bộ; hoặc giấy phép của cơ quan có thẩm quyền cấp cho đơn vị được phép trông giữ xe theo quy hoạch đã được phê duyệt.

Cụ thể, Quy chuẩn quốc gia về báo hiệu đường bộ có hiệu lực từ năm 2019 (QCVN 41:2019/BGTVT), tài xế sẽ được đỗ xe một phần trên hè phố nếu gặp biển mang ký hiệu I.408a. Đây là biển chỉ dẫn cho phếp bạn đỗ một phần xe trên vỉa hè với yêu cầu phải đỗ từ 1/2 thân xe trở lên trên hè phố. Khoảng cách, chiều dài nơi đỗ xe có thể được xác định giới hạn bằng vạch kẻ trên đường phố. Trường hợp cần thiết có thể đặt thêm biển phụ chỉ hiệu lực của vùng cho phép đỗ.

2326086


Ngoài ra, trong trường hợp đơn vị thực hiện việc trông giữ xe theo vị trí đã được quy hoạch, được cơ quan có thẩm quyền cấp phép thì bạn được phép dừng/đỗ xe theo quy định. Do đó, bạn cần kiểm tra xem khu vực mình đỗ xe có biển báo hoặc biển được cấp phép dừng/đỗ xe theo quy định hay không nhằm tránh bị phạt lỗi đỗ ôtô trên vỉa hè trái luật.
 
Last edited by a moderator:
Hạng C
11/8/16
540
918
63
51
TP.HCM
Xác nhận
confirm
Mỗi nơi sẽ có quy định riêng cho việc đỗ xe. Một lần trên Đồng Xoài - Bình Phước em đỗ xe trên vỉa hè rộng (không có biển cấm đỗ), đỗ xe sát nhà dân phía đường còn hơn 2m, vậy mà mấy chú áo xanh tay lăm lăm tập biên bản đòi phạt. Em bảo vỉa hè rộng thì đỗ, đâu ảnh hưởng gì? Họ nói: đậu dưới lòng đường không sai, nhưng vỉa hè là cấm đậu? Trong khi hàng quán kê bàn ghế trên vỉa hè buôn bán chiếm hết luôn thì chúng nó mặc nhiên không nói gì? Đậu dưới lòng đường cản trở giao thông, nguy hiểm cho xe thô sơ và xe 2b đi lại thì lại được khuyến khích! Đếc hỉu?
 
Hạng F
7/8/14
5.901
6.360
113
55
Xác nhận
confirm
Mỗi nơi sẽ có quy định riêng cho việc đỗ xe. Một lần trên Đồng Xoài - Bình Phước em đỗ xe trên vỉa hè rộng (không có biển cấm đỗ), đỗ xe sát nhà dân phía đường còn hơn 2m, vậy mà mấy chú áo xanh tay lăm lăm tập biên bản đòi phạt. Em bảo vỉa hè rộng thì đỗ, đâu ảnh hưởng gì? Họ nói: đậu dưới lòng đường không sai, nhưng vỉa hè là cấm đậu? Trong khi hàng quán kê bàn ghế trên vỉa hè buôn bán chiếm hết luôn thì chúng nó mặc nhiên không nói gì? Đậu dưới lòng đường cản trở giao thông, nguy hiểm cho xe thô sơ và xe 2b đi lại thì lại được khuyến khích! Đếc hỉu?
Đồng Xoài là đô thị nên không được đỗ xe trên vỉa hè, luật là vậy, họ làm đúng mà bác?
 
Hạng F
7/8/14
5.901
6.360
113
55
Xác nhận
confirm
Luật GTĐB không có điều khoản cấm đỗ xe trên vỉa hè nhưng có quy định phải đổ xe theo điều 18, điều 19,
Như vậy nếu đỗ xe trên vỉa hè là không tuân thủ đúng các quy định này nên sẽ bị phạt lỗi đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường hè phố quá 0.25m.
 
Hạng C
20/9/16
995
908
93
Dành cho các bác chưa biết
Oto được phép đỗ dưới lòng đường (nơi cho phép đỗ), không được dỗ trên vỉa hè
Xe máy phải đỗ trên vỉa hè, cấm đỗ dưới lòng đường
 
Reactions: volvo960
Hạng C
8/5/16
886
611
93
Em cũng thấy vụ đỗ trên vỉa hè này chưa có quy định nào cụ thể và chi tiết
 
Hạng D
15/9/17
1.539
1.056
113
35
Xác nhận
confirm
Thấy nhiều xe đỗ thì mình đỗ, không thì đậu dưới đường cho chắc ( đường cho phép đỗ).
 

Giới thiệu

  • Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook