VIP CARD MEMBER
Mấy bác cho em hỏi ngu tí: Hiện nay hầu như các xe đều dùng công nghệ phun xăng điện tử. Có nghỉa là lượng xăng và khí đều dc EPU điều khiển phân bổ. Vậy nếu mình dùng thêm bộ supercharger liệu có tác dụng và ảnh hưởng gì không?
(Ý em là mình độ thêm cho xe thông thường không có supercharger)

Hạng D
14/10/09
1.972
202
63
somic nói:
Mấy bác cho em hỏi ngu tí: Hiện nay hầu như các xe đều dùng công nghệ phun xăng điện tử. Có nghỉa là lượng xăng và khí đều dc EPU điều khiển phân bổ. Vậy nếu mình dùng thêm bộ supercharger liệu có tác dụng và ảnh hưởng gì không?
(Ý em là mình độ thêm cho xe thông thường không có supercharger)
E ko biết có hại gì ko, nhưng xe cảnh sát bên Úc đều sử dụng bộ super charger này và chạy ko có đối thủ.

Hạng C
15/1/08
715
9
18
16
California
bộ tăng áp là turbo charger thì phải, supercharger tiếng việt hình như là bộ siêu nạp.
cả supercharge và turbo charge là hoàn toàn có thể, điều quan trọng là thị trường có bán loại giành cho xe bác không mới là 1 chuyện. em chỉ rành Honda, với các đầu máy K là B series thì có Jackson supercharger, với J series thì có comptech.

Tập Lái
2/7/11
34
0
6
tăng áp là gì mấy anh em mới biết à em mới học sửa xe thôi..câu hỏi hơi ngớ ngẫn mà em cần biết

VIP CARD MEMBER
Bác sống bên Úc ? kidrock290380
Em lọ mọ trên net, biết chổ bán bộ Supercharger chạy điện và lắp đặt cũng khá dể dàng. Nên tính mua về tự gắn vào xe chơi :D

Hạng B2
30/1/10
130
0
0
Re:Độ thêm bộ tăng áp (supercharger)

AcuraNSX nói:
bộ tăng áp là turbo charger thì phải, supercharger tiếng việt hình như là bộ siêu nạp.
cả supercharge và turbo charge là hoàn toàn có thể, điều quan trọng là thị trường có bán loại giành cho xe bác không mới là 1 chuyện. em chỉ rành Honda, với các đầu máy K là B series thì có Jackson supercharger, với J series thì có comptech.
honda bán ở đâu bác...gi cả thế nào ạ...

Hạng C
15/1/08
715
9
18
16
California

@somic: supercharger điện thì đừng nên mua bác ạ, nó chẳng giúp ít được gì cả, nó chẳng qua chỉ là cái quạt hút gió được gắn ở cổ intake thôi.
@kili: Comptech thì khoảng $4000 cho 1 bộ complete kit. chưa tính tiền lắp ráp + tiền tune và đặc biệt là thuế nhập khẩu. nếu xe bác là 4 máy (K hoặc B series) thì 1 bộ jackson khoảng $3000 và cũng chưa bao gồm những thứ trên.

Hạng D
15/5/09
2.269
114
0
48

khi trang bị thêm bộ tăng áp , cần tính lại thể tích buồng đốt để có tỳ số nén phù hợp , tránh trường hợp tỳ số nén quá cao, mọi thứ đều có thể.

Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com

lắp vào bác sẽ thấy tác dụng rõ rệt. có cả cái dc và cái mất bác ạ!
lặp là một chuyện nhưng hoạt động lại là chuyện khác. nếu bác quan tâm thì những thông số sau bác nên check kỹ.
  • tỷ số nén
  • thời điểm làm việc
  • thời gian bán tải và toàn tải
  • thời điểm idle
  • cân bằng động cơ
  • kết cấu các bộ phận chịu lực cơ khí
  • hệ thống giải nhiệt
em nghĩ không đơn thuần là tăng khối lượng không khí nạp để tăng công suất như bác nghĩ đâu. quan trọng là thời điểm và tính toán khi nào cần thông số thêm tải này.
ví dụ nếu tăng lượng khí nạp này ở idle thì sẽ k cầm chừng dc và sẽ rất hao xăng.
các bác quan tâm là công suất tại một thời điểm làm việc của động cơ nhưng cái tồn tại lại là tuổi thọ và nhưng lúc không cần công suất này, việc tính toán thời điểm theo tải chân ga và tốc độ động cơ bác nên cân nhắc kỹ kẻo lợi bất cập hại
nhưng những ý tưởng như bác em hoanh nghênh và luôn ủng hộ!!!!nếu cần đồng đội em nguyện cùng sánh vai cùng bác.
thân!!

Hạng D
23/10/04
2.240
1.885
113

daugia24h nói:
khi trang bị thêm bộ tăng áp , cần tính lại thể tích buồng đốt để có tỳ số nén phù hợp , tránh trường hợp tỳ số nén quá cao, mọi thứ đều có thể.
Nhờ tham gia độ xe offroad mà giờ này hơi bị pro nhe, hôm nào mang xe Toyota cùi nên cho em chẩn đoán pan nhe