Hạng F
7/8/14
8.544
7.352
113
58
Ở tỉnh đường xá rộng, cứ leo lên vĩa hè mà đậu cho an toàn. Thường chỉ cấm xe tải, xe trên 30 chỗ
Theo luật thì không cấm, nhưng leo lên vỉa hè đỗ là không đúng quy định về dừng đỗ xe cho dù xe máy.

• Like
Reactions: volvo960
Hạng B2
11/11/12
283
190
43
Mình thì nếu vỉa hè rộng, không ảnh hưởng nhà dân bên trong thì mình ưu tiên đậu trên vỉa hè để tránh cản trở giao thông và cũng an toàn cho các xe lưu thông, nhất là đối với đường hẹp. Có thể sai về lý nhưng đúng về tình :D

Hạng D
25/8/16
2.750
5.756
113
Mình thì nếu vỉa hè rộng, không ảnh hưởng nhà dân bên trong thì mình ưu tiên đậu trên vỉa hè để tránh cản trở giao thông và cũng an toàn cho các xe lưu thông, nhất là đối với đường hẹp. Có thể sai về lý nhưng đúng về tình :D
Mấy ảnh chạy tới nói: anh đậu vầy xét về lý là sai nhưng thôi anh em mình có chút gì vui vẻ nhé. Đó là cái tình :)

Hạng F
7/8/14
8.544
7.352
113
58
Về Miền Tây (Châu Đốc, An Giang) bọn quán nó cứ bắt em đậu xe lên vỉa vè mới đao
Nếu chỗ bác nói ở ngoài đô thị, có lề đường rộng thì phải dừng đỗ nơi có lề đường, vậy bác cần phân biệt thế nào là vỉa hè, thế nào là lề đường.
Thường vỉa hè chỉ trong phố (đường đô thị) mới có.

Hạng D
21/6/11
1.049
4.522
113
38
Nếu chỗ bác nói ở ngoài đô thị, có lề đường rộng thì phải dừng đỗ nơi có lề đường, vậy bác cần phân biệt thế nào là vỉa hè, thế nào là lề đường.
Thường vỉa hè chỉ trong phố (đường đô thị) mới có.
Đang nói chuyện vỉa hè mà, em nói trong phố nha bác. Về quê thì nói luật lệ làm gì.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
21/6/11
1.049
4.522
113
38
Nếu trong phố mà bác nghe lời bọn quán, lở ăn bb thì chịu thôi.
Phố mà quê gì bác, chẳng lẻ ở đó không có luật?
Thế mới có chuyện để nói với bác. Từ việc luật pháp cứ chung chung không rõ cứ phải luận mấy trang vẫn không hiểu hết nên nó vậy. Đơn giản mỗi câu cấm hoặc cho phép hoặc cho phép có qui định cắm cái biển là xong.

• Like
Hạng F
7/8/14
8.544
7.352
113
58
Thế mới có chuyện để nói với bác. Từ việc luật pháp cứ chung chung không rõ cứ phải luận mấy trang vẫn không hiểu hết nên nó vậy. Đơn giản mỗi câu cấm hoặc cho phép hoặc cho phép có qui định cắm cái biển là xong.
Luật rõ ràng chứ bác, chỉ do nhiều nơi không xài luật mà xài lệ mới lung tung như vậy.

Hạng D
21/6/11
1.049
4.522
113
38
Luật rõ ràng chứ bác, chỉ do nhiều nơi không xài luật mà xài lệ mới lung tung như vậy.
Luật mà rõ ràng thì chả phải viết dài như bác trong post #1

Luật không rõ ràng hay ít ra là cách viết làm người ta khó hiểu mới sinh ra lệ. Lệ cũng do luật không rõ nhưng thấy tiện lợi mà ra thôi. Mà lệ thì khó đổi, kể cả bây giờ luật mới có gõ gàng thì lệ cũng cả mấy đến chục năm nữa mới hết.

Ví dụ : quả "vượt phải" huyền thoại tốn mất bao nhiêu tiền bạc, thời gian và giấy mực mới xác định được rõ trong mấy năm gần đây đó thôi.

• Like