Tập Lái
6/9/10
19
22
0
Đỗ xe trước cửa, chủ nhà có được đuổi không?
Các bác cho em hỏi, trong trường hợp đường không cấm đỗ xe, mình đỗ xe trước cửa nhà (hoặc cửa hàng bán hàng), chủ nhà (cửa hàng) ra đuổi mình đi thì đúng hay sai. Theo thiển nghĩ của em, đường không cấm thì mình cứ đỗ (miễn là không đỗ liền tù tỳ nhau, không còn lối để đi vào nhà), chứ đường đi là khu vực công cộng, chứ có phải của cá nhân họ đâu, nhà nước không để biển cấm thì họ có quyền gì mà đuổi. Thế mà em mấy lần cứ bị các chủ nhà đuổi. Không biết theo các bác thì thế nào, nếu đúng luật ra thì mình có được đỗ xe như thế không?[pagebreak][/pagebreak]

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/5/09
2.269
114
0
48
theo em khi đỗ xe cần phải có ý , cái gì mình không thích thì không mang cái đó đến cho người ta. em thì em không đuổi nếu không cản trở việc lưu thông trong nhà ra đường.

Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113
Em bị taxi đậu trước nhà hoài, nhưng mà họ đậu nữa xe nhà mình và nữa xe nhà bên, ra vào thoải mái nên em chả quan tâm!
Quan trọng nhất là tài xế luôn trong tầm có thể quan sát xe, mỗi khi em mở cả 4 cánh cửa nhà là tx có mặt (họ biết ngay em lấy 4 bánh ra) để chạy xe tránh cho mình ra ngay.

Hạng D
25/7/05
2.878
22
38
Trước 7777 cũng bị trường hợp này rồi, theo lý thì không bảng cấm thì mình được đỗ xe/ dừng xe. Nhưng theo tình là chỗ làm ăn của người ta, mình phải tìm chỗ mà đậu thôi, chứ đậu xong lát ra xe mình bị trầy xước, gãy cái này, mất cái kia... thì ai thiệt.

Tập Lái
17/10/09
14
3
1
68
Saigon
Trước nhà em , cứ khoản trưa là có một xe tải 1,5 t đỗ trước cửa nhà để lên xuống bình ga cho một cửa hàng ga phía bên kia đường , bình ga nặng làm bể cả hiên nhà ,gặp em có nhà thì nó gải đầu gải tai vọt lẹ . Không có chủ nhà thì nó lại vũ như cẩn , em phải làm sao đây các bác , không lẻ ăn thua đủ với nó . Mà đường nhà em có bảng cấm dừng cấm đổ tổ chảng xe em còn ngại đỗ , không hiểu sao nó liều hết biết .