Hạng B1
6/10/16
98
134
33
Đọc mã lỗi không cần máy chuyên dụng

Mình muốn chia sẽ với mọi người cách mình đọc mã lỗi và "fix" thành công đèn báo lỗi túi khí.

Việc đầu tiên là phải đọc mã lỗi. Nhưng tháng trước đã cho bạn mượn cáp OBD, lại đang giãn cách xh nên ko lấy về được.
Mình mới thử cách đọc mã lỗi khá thủ công: nối tắt chân số 4 và chân số 13 của cổng OBD như hướng dẫn bên dưới.

Và đây là kết quả:
Các bác thấy là đèn airbag chớp 5 lần rồi nghỉ, rồi chớp tiếp 5, sau đó nghỉ 1 hồi lâu rồi lặp lại --> suy ra đang bị lỗi 55.

Tiếp theo thì mình ra trên phần mềm hướng dẫn sửa chữa của Toyota thì có hướng dẫn như sau:

Đọc vào hướng dẫn chi tiết:

Theo như hướng dẫn thì mình phải tìm đến giắc NZ2 để nối con điện trở 2.1Ω vào. Nếu đèn báo lỗi tắt thì do túi khí hư hỏng.
Câu hỏi là làm sao để biết giắc NZ2 nằm ở đâu trên xe để test?

Tra tiếp tài liệu thì ra kết quả như sau:

Mình thử tháo ra cắm lại. Rút cọc bình ra 1 phút rồi bật điện lên lại. Thật may mắn là đèn báo lỗi ko còn nữa.
--> Chỉ bị lỏng giắc cắm thôi. Ko phải tốn tiền sửa chữa :D

Vậy đó, việc đọc mã lỗi rất đơn giản. Ai cũng có thể làm được.
P/s: Sau khi có mã lỗi, mọi người có thể tham khảo tài liệu để biết khái quát xe đang bị hư ở đâu, có thể cần thay thế gì. Nếu bộ phận cần thay thế đơn giản, mọi người có thể tự order về và thay.

Last edited by a moderator:
Hạng C
21/6/07
696
360
63
HCMC
Khá là hữu ích cho mấy bác sinh sống ở vùng ít garage. Chứ còn ở SG muốn tự tay vọc phá cũng hơi nhát tay. Nhất là bây h mấy thiết bị chẩn đoán OBII cũng rẻ. Còn thêm 1 cách nữa mà e đã từng làm là mua dây cáp VCI để cài phần mềm Techstream vô máy tính rồi đọc lỗi. Cách này hơi lằng nhằng nhưng đọc dc/ tinh chỉnh đa số module trên xe

Hạng B1
6/10/16
98
134
33
Đấu lung tung cháy bố nó ECU thì khóc cũng ko được.

Gara thì nó có máy rồi
thua thì chung thôi, khóc cũng ko được gì đâu anh.
mà sơ đồ hướng dẫn có hình ảnh minh hoạ rõ như ban ngày còn để sai thì potay.

• Haha
Reactions: Perenco
Hạng D
23/10/18
1.131
23.162
113
40
thua thì chung thôi, khóc cũng ko được gì đâu anh.
mà sơ đồ hướng dẫn có hình ảnh minh hoạ rõ như ban ngày còn để sai thì potay.
Bài viết bổ ích, tuy nhiên phải có chút am hiểu cơ bản về kỹ thuật như đã từng thay bóng đèn ở nhà 1 vài lần, chứ mù tịt như ko biết đàu nào đầu âm dương hay dây lửa dây mát thì thua

Hạng D
25/10/07
1.314
6.155
113
Chỉ luôn cách đọc lỗi xe Đức hơm cần mái đi anh.

Hạng D
30/7/16
1.325
2.717
113
thôi chơi cách này ha rd core quá . em mua cái cục ODB2 của tàu khựa có 100k 150k gì đoa . cài cái app free gì của nó móc buetootl vô phone cũng dọc dược mớ thông tin .muốn dọc nhiều và reset nhiều mua app 10 usd . hoac mua máy cai ODB2 của bọn thợ giá cao hơn

Hạng B1
6/10/16
98
134
33
thôi chơi cách này ha rd core quá . em mua cái cục ODB2 của tàu khựa có 100k 150k gì đoa . cài cái app free gì của nó móc buetootl vô phone cũng dọc dược mớ thông tin .muốn dọc nhiều và reset nhiều mua app 10 usd . hoac mua máy cai ODB2 của bọn thợ giá cao hơn
anh nói đúng rồi. em cũng có cáp mini để xài máy techstream.
nhưng biết thêm 1 cách cũng tốt cho lúc ko có máy bên cạnh.

Hạng F
29/10/16
11.566
22.056
113
Pháp
Mỗi xe mỗi khác, vậy bạn muốn tự chế, tự mò hay mua thẳng (nếu không đắt) dành cho xe bạn thì đồng ý ...

Làm em liên tưởng đến mùa dịch, chính phủ quyên góp tiền ... để nghiên cứu vaccin, thay vì mua cho nó xong ... trong thời điểm cấp bách. Hay muốn có tủ lạnh , quyên góp tiền mua tủ lạnh, nhưng ... lại không mua, để lấý tiền đó nghiên cứu làm tủ lạnh ...:):):), Nói chung là như thế :):):)