Công Nghệ DOHC là gì?

Hạng F
22/5/05
17.658
6.051
113
59
Thành phố Run Quất
Các bác cho em hỏi: Trong máy của các loại xe em thấy có chữ DOHC, ko phân biệt hãng nào cả . Vậy nó là kỹ thuật gì vậy? Em ko rành về máy móc lắm , xin các bác đừng chửi em nghe.

VNA
Hạng B2
22/9/04
146
0
0
53
Very Near Airport
RE: DOHC là gì?

Bác có thể đọc bài này:
[link]http://vnexpress.net/Vietnam/Oto-Xe-may/2002/03/3B9B9E9F/[/link]

Hạng F
22/5/05
17.658
6.051
113
59
Thành phố Run Quất

Cảm ơn bác. Nhưng nếu như vậy thì hầu như xe nào cũng áp dụng kĩ thuật này. Có điều em còn thắc mắc là có 1 số xe lại ko có ghi chữ DOHC này trên máy mặc dù nó vẫn áp dụng trục cam kép này là sao? Có khác nhau giữa ghi và ko ghi ko?

Hạng C
19/4/06
503
7
0

chắc cũng như chữ power starter ở 1 số xe máy, chẳng nhẽ không có chữ ấy thì xe không có đề điện! hay như ở các quán nước ngày trước hay ghi" Giải khát có đá!" :D
Trích đoạn: vankhanhktpn

Cảm ơn bác. Nhưng nếu như vậy thì hầu như xe nào cũng áp dụng kĩ thuật này. Có điều em còn thắc mắc là có 1 số xe lại ko có ghi chữ DOHC này trên máy mặc dù nó vẫn áp dụng trục cam kép này là sao? Có khác nhau giữa ghi và ko ghi ko?

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Trích đoạn: vankhanhktpn

He he...nó thích thì cứ ghi, dán đề-can chữ này còn được,chít thằng Tây nào đâu ?! Như cái xế điếc Martim 107 tui đạp mỗi sáng, ghi chữ Turbo Diesel cũng được dzậy :D

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Dĩ nhiên là Cam trên Đầu rồi, nhưng dùng đệm thuỷ lực nên không cần hiệu chỉnh khe hở Súp Páp !:)