Hạng D
30/1/07
3.022
54
113
47
Xà Ghềnh, Mobil: 0903187496
Re:Đôi mắt người Myanmar

Ảnh đẹp quá, nhưng em đang khát nước, ngắm ảnh càng khát thêm.
Nước ở đó lấy từ đâu hả bác? Sông hay là ngầm?

30/7/08
1.200
7
38

caothu nói:
Bagan - Xứ sở cổ tích bị lãng quên
Em đã luôn miệng thốt lên rằng " đúng là cảnh trong truyện cổ tích" . Có quá nhiều điều muốn nói ở vùng đất Bagan thần tiên này. Nhưng thời gian không cho phép ngồi để viết lên những cảm xúc của mình. Em chỉ báo cáo bằng hình ảnh em chụp theo cảm xúc của em. Mong các bác lượng thứ.

Ở vùng đất Bagan bé nhỏ có khoảng 40.000 ngôi đền như thế này, sau trận động đất năm 1975, hiện chỉ còn lại 20.000 ngôi đền ,chùa vẫn còn khá nguyên vẹn.
Khác với nên bva8n minh Trung Hoa trong đó có Việt Nam. Ở Myanmar Đền và Chùa đều thờ Phật. Các ngôi đền được phân biệt với chùa bởi trong các Đền có tượng Phật để thờ cúng, cầu kinh. Người ta có thể leo tréo lên Đền. Còn các ngôi Chùa thì bên trong không có Phật , chỉ có tượng Phật phía bên Ngoài tường của Kiến trúc và người ta không được phép leo trèo lên Chùa.
Ở Myanmar, các nhà sư không được sống trong Chùa hay Đền như nền văn minh Trung Hoa. Họ sống và học tập tại 1 nơi gọi là Monastry. Hầu hết các Đền, chùa tại Bagan đền được xây dựng từ thế kỷ 12 - 13. Nhưng tôi đã được chiêm ngưỡng quần thể gồm 4 hình dang sinh thực khí được xây dựng thờ cúng từ thế kỷ thứ 3.
Đây là hình ảnh các ngôi đền , chùa từ bên ngoài:

Đôi mắt người Myanmar - Đã có Video Clips...

Bác nông dân đi chợ về với 1 ít rau phía sau chiếc xe truyền thống của người Bamar với 2 con bò kéo.
Đẹp lắm bác ạ
. Một vẻ đẹp cổ xưa và đầy hoài niệm. Cái bức trên nếu ko có mấy sợi dây điện người dễ lầm tưởng ảnh được chụp từ nửa đầu thế kỷ 20. Bác lại làm cho cái chân em nó phát cuồng lên rồi :D. Tiếp đi bác

Hạng B1
2/2/09
56
0
0
39

Bác chủ thớt cho em hỏi, để đến được Bagan thì đi như thế nào ạ? Em bị mê hoặc rồi :)

Hạng C
15/3/06
612
0
16
49
đâu đó

@Chị BBQ : Em nhìn thì thấy như cả chục thế kỉ trước ý chứ, mà có vài cái đền ở đây tuổi của nó cũng ngang ngửa với tuổi Thăng Nong - Hà Lội (Chỉ thua vài chục năm thôi). Chị dễ cuồng chân nhể:D Đi đê chị ơi, 1 tuần là đủ đấy, nếu đi thì hú em nhá!

@Bác Caothu : Tiếp đi bác ơi, hoàng hôn Bagan phê lịm người, bác có không?up lên đi.

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua

Tại sao lại là "Đôi Mắt Người Myanmar"?
Em xin trả lời sau. Tất cả chỉ có ý nghĩa khi các bác dọa với em một vòng đã.
Em tiếp nha.
Nếu bạn được ngắm từ trên cao phong cảnh của Bagan thỉ đó là một quà tặng của Bồ Tát dành cho bạn. Tôi không may mắn được ngồi trên khinh khí cầu, nhưng rõ ràng những cảm xúc không hề khác biệt nếu đứng từ ngôi đền cao nhất Bagan để ngắm những cảnh đẹp như trong mơ này:

.

Tôi không hề photoshop chút nào ngoại trừ crop và reisze cho phù hợp.

Ngơ ngẩn vì những câu chuyện cổ tích bà tôi đã kể trong những giấc ngủ thuở ấu thơ trưa cứ hiện về

Ở đây chỉ có những bác nông dân, những chàng thợ rèn, những gã tiều phu, vài kẻ lơ xe ngựa kéo.
Những cô thôn nữ và những vị sư đáng kính. Không có những thương gia thời @ hiển hiện.

Miên man trong những hoài niệm của ký ức, tôi như đang bay đi trong lời ru của mẹ, câu chuyện của cha về những thời gian và không gian
mà chính cha mẹ tôi cũng kể trong tưởng tượng.

Nếu như bạn muốn trở thành người cha tốt? hãy kể cho con bạn nghe những câu chuyện cổ tích trước khi chúng ngủ thiếp đi.
Và hơn hết, bạn hãy đến Bagan để câu chuyện của bạn không còn nhuốm vẻ hoang đường nữa.

Nếu bạn đi Bagan vào tháng 10 đến tháng 2 dương lịch thỉ toàn bộ những trảng cát này đều phủ một màu xanh của cây cỏ, hoa lá.
Nhưng đó là 1 vẻ đẹp khác với vẻ đẹp của tháng 4 khô hạn mà tôi đang chiêm ngưỡng.

Hoành hôn Bagan là thiên đường của cảm xúc. Lòng mình chợt nhẹ bâng trong không gian ngập tràn ráng đỏ. Cảm giác của
một người tu hành hàng chục năm mới đạt được.

Tôi ngồi ăn một bữa ăn của các vị sư trong một Monastry ven đường. Bữa ăn có món chủ đạo của các nhà tu hành ở đây là Cá băm nhỏ trộn với mỡ và hành tây.
Cơm và canh của đậu với 1 chút cá. Dưa cải chua là món không thể thiếu ở các Monastry.

Từ đây, Nhìn ra ngay ngoài Monastry là một vị sư đang đi bình thản trong nắng

Và tôi cá rằng những đàn Dê chạy tung bụi mù trên những cánh đồng đỏ cát như thế này chỉ có trong truyện của xứ sở thần tiên.

Cách đó không xa, trong tầm mắt là một kiến trúc lạ, nhưng hoàn toàn không đáng ngạc nhiên vì những ngôi chùa xây dựng vào
khoảng thế kỷ 13 có hình dang khác biệt với thế kỷ 12.

Những con Ngê này khác biệt so với nền văn minh Trung Hoa bởi tuổi tác và chân , tay của chúng rất to, vững chắc. Khác với loài rồng
cùng thời ở Trung Quốc và VN. Chân tay rất nhỏ, khẳng khiu.

Cũng chẳng ngạc nhiên lắm, nếu các tượng Phật thời này ở Myanmar cũng có chân và tay rất to và chắc chắn.
Tôi hơi băn khoăn vì các mũi của các tượng Phật ở đây. Có lẽ người Myanmar xa xưa có cái mũi cao và nhọn thế này chăng?

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua

Bác Đụ Cạnh từ từ, Hoàng hôn tập 1 em vừa gửi bác. Còn 2 tập hoàng hôn nữa

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua

Tặng bác Ducanh thêm 1 phát vì những gì bác dành cho em về thông tin đi Tây Tạng của bác

Đền ở Bagan trong chiều tím hoàng hôn

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
52
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Em chưa đi Myanmar, nhưng Cty em vừa mới kiếm được 1 khách hàng tử chyến hội chợ vừa rồi cùng Thủ tướng. Họ qua tận Việt nam ký hợp đồng. Nhận xét: lớp thương nhân rất chuyên nghiệp, họ chỉ bị kìm kẹp bời cơ chế quan liêu y như VN mình 20 năm trước, những câu chuyện họ kể về xxx em thấy giống đến mức kỳ lạ.
Một đặc điểm là họ lại rất quý người Việt nam và cả hàng hoá Việt nam, trước đây họ khá thân với Tung của và Thái, em cũng chẳng hiểu tại sao nay họ lại quay ngoắt 180 qua thân với VN. Bác nào có dự định làm ăn thì mau mau qua đó tìm hiểu, cơ hội vẫn còn trong khoảng 5-10 năm nữa vì bên đó rất thiếu điện, chưa thể phát triển sản xuất được.
Một đặc điểm thú vị cần lưu ý: Cái bộ quần áo mà họ hay mặc, quấn quấn quanh người ấy, đối với nữ thì có underwear nhưng với nam bên đó, họ ckhông có mặc underwear đâu. Vì vậy mấy bác OS qua đó chú ý mặc cho đúng thời trang dân tộc nhé.