Hạng C
15/3/06
612
0
16
50
đâu đó
Re:Đôi mắt người Myanmar

caothu nói:
Tặng bác Ducanh thêm 1 phát vì những gì bác dành cho em về thông tin đi Tây Tạng của bác

Đôi mắt người Myanmar - Đã có Video Clips...

Đền ở Bagan trong chiều tím hoàng hôn

@Bác Caothu : Em cám ơn bác nhiều :)
Tấm này hay quá nhưng em thích chụp lúc sớm hơn 1 chút cho nền trời có màu lam tím, để ISO nhỏ & khép khẩu sâu hơn nữa. (Bác khai thác khả năng nâng ISO cao của súng kinh quá:D)
Tiếp đi bác ơi ời, em vẫn đang chờ...

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113

cảm giác rất yên bình lặng lẽ nhưng có lẽ ko thích hợp với tính cách của em

Hạng B1
6/4/10
73
0
0

Bagan là một thành cổ của Myanmar. Thời xa xưa, nơi đây có khoảng 60.000 ngôi chùa. Thế kỉ 13 một vị vua phá bớt chùa để lấy gạch. Năm 1975 nơi đây xảy ra động đất nên còn khoảng hơn 2 ngàn ngôi. Nay người dân Myanmar đã khôi phục lại nên có tới khoảng 4.000 chùa lớn nhỏ.
Mức sống của người dân Myanmar còn rất thấp, thậm chí phần lớn nghèo khổ song chùa chiền phải khang trang lộng lẫy vì đó mới là nơi lưu giữ tâm hồn của người dân, cũng là ngôi nhà thứ 2 của họ. Không thể hình dung nổi biết bao nhiêu tiền của đã được huy động và đóng góp tự nguyện để xây dựng chùa tháp và tượng Phật trong hàng ngàn năm qua và vẫn đang được tiếp tục...Có thể nói biểu tượng của Myanmar chính là kiến trúc tôn giáo và Đức Phật là lãnh tụ tinh thần tối cao của họ.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
5/9/09
464
20
18

Bác chủ ko có hình nào chụp bên trong chùa à?

O.S.P.D
9/12/06
1.885
5
38
Đất cò rán

caothu nói:
Tôi ngồi ăn một bữa ăn của các vị sư trong một Monastry ven đường. Bữa ăn có món chủ đạo của các nhà tu hành ở đây là Cá băm nhỏ trộn với mỡ và hành tây.
Cơm và canh của đậu với 1 chút cá. Dưa cải chua là món không thể thiếu ở các Monastry.

Bác đang giảm cân hả???

Hôm trước ở HN mấy ngày điện thoại biết Bác thích món XXX... ( Dạ XXX là nhiều món nhậu đêm HN nhé các Bác hiểu lầm thì chít...:D:D:D)
nhưng do thời gian có hạn không cho phép thôi để sau nhé Bác

Tập Lái
17/5/10
9
0
0
43

Em xem hình cứ bị nhỏ xíu các bác ơi, chỉ em cách xem với.

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua

Xin lỗi em bận nên bây giờ mới tiếp tục được.;)

Người Myanmar thường làm Lễ nhập đạo Phật cho trẻ em từ khi chúng khỏng 6 - 8 tuổi. Đó thực sự là 1 ngày hội của bọn trẻ.
Đây là 1 Lễ nhập đạo em rất may mắn ghi lại được tại cổng Thành,
Tường thành cổ đại này ngăn giữa Old Bagan và New Bagan.
Xin tặng các bác:

Hầu hết Người Myanmar nói tiếng Anh tốt do trước đây là thuộc địa của Anh , sau khi dành độc lập, hệ thống giáo dục vẫn đào tạo tiếng Anh cho tới nay, tiếng Anh được dạy kể từ khi học sinh bước vào lớp 1.

Các chú ngựa ở Bagan được coi như bạn của Nông Dân, chúng đủng đỉnh chơi bời bên cạnh những Nông dân nhàn tản hóng gió dưới các gốc cây.

Những chú Bò cũng được coi trọng không kém, bằng chứng là chúng cũng được là đại diện cho các con vật nuôi để đưa các chú bé vào nhập chùa theo Lễ nghi chứ cùng với các chú ngựa.

Các chú bò trong dịp Lễ như thế này được trang điểm rất diêm dúa

Cha mẹ, ông bà, cô gì chú bác của các cô cậu bé có mặt đông đủ trong những dịp lệ Nhập Đạo Phật, Họ mặc đẹp và hạnh phúc ra mặt.

.

.

.

Các cô cậu nhóc được trang điểm khá cầu kỳ, ăn mặc như những công chúa và hoàng tử nhỏ

. Hôm nay Bé Ducanh được làm Lễ lên Chùa nên khá bẽn lẽn.

Bé Hocap cũng ngượng ngùng vì bộ quần áo sặc sỡ của mình

Các cầu vai áo và mũ được làm bằng tay hết sức cầu kỳ và đẹp mắt. Các Bé được làm Lễ sẽ ngồi trước cửa Vị Phật trấn thành cổ như thế này.

Phía trong và sau bà cụ là Tượng phật trấn thành cổ ạ.

Sau khi làm Lễ tại đây xong, Em đã chụp được những bức ảnh như đang ở giữa xứ thần tiên. Em post tiếp nhé

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua

Các cô cậu nhỏ được cha hay chú bác của mình cưỡi những chú ngựa tuyệt đẹp , lên đường vào làm Lễ tại Monastry.

.

.

Trên đường đi Monastry. Các cô cậu nhỏ - nhân vật chóinh của buổi Lễ thì được cưỡi ngựa, còn Các Bố Mẹ và gia đình đều ngồi trên những chiếc xe Bò sặc sỡ như thế này

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua

Em xin nói thêm chút vế các chú ngựa ở Bagan.
Đầu tiên là chiếc xe ngựa mà em dùng để rong ruổi tại Bagan. Anh Nông dân này là con cả của 1 gia đình đông anh em. Cậu tâm sự cậu là Leader của gia đình vì với con ngựa trị giá 800 USD này, hàng ngày cậu có thể kiếm được số tiền khá để nuôi cả gia đình.

các cô ngựa cái có giá hơn các chú ngựa đực. Một cô ngựa giá khoảng 1200 USD. Vì ngựa cái ngoaì việc kéo xe chở khách, tất nhiên chúng còn biết sinh đẻ.
Chúng ta có thể phân biệt được ngựa đực hay cái đang kéo xe rất dễ dàng. Chỉ cần nhìn người " Kỵ Binh" lái xe ngựa xem tay họ có cái roi nào không. Mông các chú ngựa đực ở đây thỉnh thoảng bị quất còn mông các cô ngựa cái thì không bao giờ. ( vụ này theo ý kiến của Jennyho thì hổng giống loài người nha)

30/7/08
1.200
7
38

ducanh nói:
@Chị BBQ : Em nhìn thì thấy như cả chục thế kỉ trước ý chứ, mà có vài cái đền ở đây tuổi của nó cũng ngang ngửa với tuổi Thăng Nong - Hà Lội (Chỉ thua vài chục năm thôi). Chị dễ cuồng chân nhể:D Đi đê chị ơi, 1 tuần là đủ đấy, nếu đi thì hú em nhá!

@Bác Caothu : Tiếp đi bác ơi, hoàng hôn Bagan phê lịm người, bác có không?up lên đi.

Là chị nói về cái màu sắc, vẻ xưa cũ của bức ảnh nó giống như được chụp từ nửa đầu TK trước, khi người ta mới có kỹ thuật ảnh màu thôi. Còn cảnh thì đúng như cả chục thế kỷ rồi. Chắc phải hỏi kinh nghiệm dần thôi Ducanh nhể :D