Hạng C
3/9/07
550
2.200
93
Donald Trump dằn mặt Toyota vì sản xuất xe ở Mexico

Vị tổng thống sắp nhậm chức của Hoa Kỳ, Donald Trump, vừa có động thái "dằn mặt" hãng xe hơi lớn nhất thế giới Toyota vì kế hoạch sản xuất xe tại Mexico trên mạng xã hội Twitter. Theo đó ông dọa Toyota là xây dựng nhà máy tại Hoa Kỳ hay trả thuế nhập khẩu cao.[pagebreak][/pagebreak]
Donald Trump dằn mặt Toyota vì sản xuất xe ở Mexico

Tuy nhiên trong dòng cập nhật của Trump có một sự nhầm lẫn khi ông cho rằng Toyota sẽ sản xuất dòng Corolla ở nhà máy Baja, miền Tây Mexico. Sự thật là Toyota chỉ sản xuất dòng bán tải cỡ trung Tacoma tại đây và kế hoạch đầu tư 150 triệu đô mở rộng nhà máy Baja cũng không liên quan gì đến dòng xe Corolla mà Trump đề cập.

Chính xác thì Toyota sẽ sản xuất dòng xe Corolla tại một nhà máy khác tại Guanajuato, Mexico. Theo những gì Toyota công bố vào năm 2015, thì nhà máy Guanajuato được Toyota đầu tư lên đến 1 tỉ đô và sẽ đi vào hoạt động trong năm 2019 với tổng sản lượng lên đến 200.000 chiếc xe mỗi năm. Nhà máy Guanajuato sẽ đóng vai trò thay thế hoạt động sản xuất của nhà máy Cambridge tại Ontario, Canada trước đây.

Hiện vẫn chưa rõ Toyota sẽ điều chỉnh kế hoạch sản xuất xe của mình tại Mexico để rút về Hoa Kỳ giống như Ford đã làm hay không. Nhưng ngài chủ tịch Toyota, Akio Toyoda, cho biết là sẽ chờ đến ngày nhậm chức của Donald Trump vào 20/1 này để đưa ra quyết định chính thức về kế hoạch sản xuất tại Mexico: "Chúng tôi sẽ cân nhắc những lựa chọn phù hợp với chính sách mới sắp tới." Ngoài Toyota, thì Honda cũng đang khó xử với hoạt động sản xuất xe của mình tại Mexico khi Donald Trump nhận chức Tân Tổng Thống.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
5/5/10
3.636
3.737
113
Anh xì trum không trị đâu, dụi cho một mớ là ảnh im re. Anh ấy là dân buôn mà, làm gì cũng nghĩ tới cái ví thôi.:)
Thằng Toy này chuyên cho dân VN em xài hàng lởm giá đắt nữa đấy anh Trum ơi, trị nó cho nó biết thế nào là lễ độ luôn đi anh. :3dgoidien:;):3dcuoi:

• Like
Reactions: Landcruiser99
Hạng D
30/7/16
1.325
2.717
113
- Bảo Trump đem xe Toy VN nhập vào Mỹ . để dân mỹ nó bị tông xe chết bớt. ít dân .
-Khỏi lo tìm đem nền công nghiệp về tạo việc làm cho dân Mỹ
:3dcuoi:
- mấy chế thấy cao kiến của em hay không

• Like
Reactions: 4everMAYTRANG
Hạng C
5/5/16
617
979
93
Anh xì trum không trị đâu, dụi cho một mớ là ảnh im re. Anh ấy là dân buôn mà, làm gì cũng nghĩ tới cái ví thôi.:)
Bạn nhầm to, ko tư lợi nhá... dụi vào nhân sách thì ok! Xi trump vì cái chung của Mỹ trứoc, vì sau đó cái riêng sẽ tự đến vì sự cống hiến của bạn... Trump ko thiếu tiền, nên ko kiem tiền lẻ đâu.
Mỹ nó làm chính trị khi có tiền nên nó ko ăn hối lộ đâu.. ko phải như nước khác lợi dụng chức quyền để kiếm tiền nhá...

Hạng D
5/5/10
3.636
3.737
113
Không nhầm đâu bác, ở Mỹ khó tham ô lắm, ý em nói dụi là có lợi thì xì trum sáng mắt thôi.
Bạn nhầm to, ko tư lợi nhá... dụi vào nhân sách thì ok! Xi trump vì cái chung của Mỹ trứoc, vì sau đó cái riêng sẽ tự đến vì sự cống hiến của bạn... Trump ko thiếu tiền, nên ko kiem tiền lẻ đâu.
Mỹ nó làm chính trị khi có tiền nên nó ko ăn hối lộ đâu.. ko phải như nước khác lợi dụng chức quyền để kiếm tiền nhá...

Hạng C
15/12/14
731
1.077
93
HCMC
Nước Mỹ: Trump: đem việc làm về cho nước Mỹ, ko thì tớ tăng thuế nhập khẩu cho khỏi làm ăn.
Xứ mình: đi xe nhập mới oai, tớ giàu nên tạo việc làm cho mấy nước khác, hic hic.