Hạng B2
16/4/15
142
236
43
Ba mình có dạy, đọc 7 lần trước khi ký Bác ợ.
Vậy bác có thể cho ae thỉnh giáo điều khoản nào trong hợp đồng của bác nói rằng trong trường bác bị ng khác đụng (giống như trường hợp chị kia chia sẻ) thì bảo hiểm sẽ mặc nhiên bồi thường cho bác không, hoặc BHVC của bác sẽ thay mặt bác đi đòi tiền bảo hiểm của bên kia không? Nếu có bác chia sẻ cho anh em biết thêm. Đây là em muốn thảo luận chung thôi không phải cải nhau nha bác. Thanks bác

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
13/11/15
1.650
3.708
113
Vậy bác có thể cho ae thỉnh giáo điều khoản nào trong hợp đồng của bác nói rằng trong trường bác bị ng khác đụng (giống như trường hợp chị kia chia sẻ) thì bảo hiểm sẽ mặc nhiên bồi thường cho bác không, hoặc BHVC của bác sẽ thay mặt bác đi đòi tiền bảo hiểm của bên kia không? Nếu có bác chia sẻ cho anh em biết thêm. Đây là em muốn thảo luận chung thôi không phải cải nhau nha bác. Thanks bác

Mình có 1 lần bị thế này, Trước tháng 12/2017, có camera quay là xe tải de vào làm bể đèn mình, mình báo lên bảo hiểm Bảo Việt, ban đầu, BV nói, thằng xe tải sai thì anh cứ bắt xe tải đền, nói mình cứ làm việc với thằng xe tải, Mình nói 1 câu, Tui mua BH của anh thì tui đến đây y/c anh đền bù thiệt hại , hư hỏng chứ tui không có trách nhiệm đòi tiền bên kia.

Và một hai mình khẳng định, Tui mua của anh thì tui tìm đến anh và không đi chỗ nào khác. Sau khi thấy mình cương quyết thì nó làm 1 biên bản, Đại loại BV đồng ý bồi thường theo hãng giám định và y/c mình
1. Hỗ trợ BH đòi tiền chủ xe tải.
2. Không được tự ý thỏa thuận với xe tải
3. Không trao trả giấy tờ đang nắm giữ cho xe tải mà không có sự đồng ý của BH BV.

Hạng F
16/7/15
6.295
25.135
113
Mình có 1 lần bị thế này, Trước tháng 12/2017, có camera quay là xe tải de vào làm bể đèn mình, mình báo lên bảo hiểm Bảo Việt, ban đầu, BV nói, thằng xe tải sai thì anh cứ bắt xe tải đền, nói mình cứ làm việc với thằng xe tải, Mình nói 1 câu, Tui mua BH của anh thì tui đến đây y/c anh đền bù thiệt hại , hư hỏng chứ tui không có trách nhiệm đòi tiền bên kia.

Và một hai mình khẳng định, Tui mua của anh thì tui tìm đến anh và không đi chỗ nào khác. Sau khi thấy mình cương quyết thì nó làm 1 biên bản, Đại loại BV đồng ý bồi thường theo hãng giám định và y/c mình
1. Hỗ trợ BH đòi tiền chủ xe tải.
2. Không được tự ý thỏa thuận với xe tải
3. Không trao trả giấy tờ đang nắm giữ cho xe tải mà không có sự đồng ý của BH BV.
chuẩn nè, đúng trình tự nó phải như thế;

Hạng C
3/6/16
544
12.107
93
Mời các anh tham khảo những điều quan trọng của nghị định về bảo hiểm bắt buộc xe cơ giới:
............................
Điều 14. Nguyên tắc bồi thường
1. Khi tai nạn xảy ra, trong phạm vi mức trách nhiệm bảo hiểm, doanh nghiệp bảo hiểm phải bồi thường cho chủ xe cơ giới số tiền mà chủ xe cơ giới đã bồi thường hoặc sẽ phải bồi thường cho người bị thiệt hại.
...........

Quan trọng nhất là ở đây:
"Điều 14. Nguyên tắc bồi thường
1. Khi tai nạn xảy ra, trong phạm vi mức trách nhiệm bảo hiểm, doanh nghiệp bảo hiểm phải bồi thường cho chủ xe cơ giới số tiền mà chủ xe cơ giới đã bồi thường hoặc sẽ phải bồi thường cho người bị thiệt hại."
Luật BHTNDS của "giãy chết" nói như vầy:
Khi có tai nạn xảy ra, không được trì hoãn, BH phải chi trả thiệt hại thay cho chủ xe (gây tai nạn) và nếu chủ xe vi phạm điều khoản miễn trừ thì BH đòi lại chủ xe sau.

Còn ở ta, nói "ơ lửng" (như phần màu đỏ) thế thì chủ xe bỏ tiền ra rồi đi "xin" lại nhé. BH thu phí đều đều nhưng đến khi phải chi thì là "cha" thằng đóng phí. Vì vậy mới có chuyện xung đột, bỏ chạy ...sau khi gây tai nạn. Còn những lý do khác nữa...

• Like
Hạng C
19/12/14
760
917
93
Về nguyên tắc nếu xe kia gây tai nạn cho bác mà có camera quay lại chứng minh là bác k sai, bác k có lỗi thì thằng BHVC của bác nó k đền cho bác là đúng rồi. Mà thằng bảo hiểm TNDS của xe kia sẽ đền cho bác sau khi có kết luận bên kia sai từ cơ quan CA, mức bồi thường tối đa 100tr nếu trên 100tr chủ xe kia sẽ đền cho bác phần chênh lệch.
Bác lại thông não giúp em, cái này là em không biết nên hỏi thật chớ không phải hỏi đểu nhé.
Cho dù là lỗi của bên kia (theo nhận định của bất kỳ ai quan sát), nhưng giả sử CA lại không nghĩ thế cho là em có lỗi, hoặc không làm gì cả, vậy thì cái BHVC có đền cho em không nhỉ?
Bởi vì cái lỗi của ai là do CA kết luận chớ có phải do nhận định chủ quan của ai đó đâu phải không?

Nếu vậy em tạm hiểu là nếu tai nạn nhỏ nhỏ kiểu va quẹt trầy xe, BHVC nhắm là chả phiền phức thì họ giải quyết luôn cho mình.
Còn nếu là móp méo to thì nó im luôn bảo mình kiếm CA nói chuyện.
CA xong việc thì nó mới vào, còn CA cù nhây thì mình lãnh đủ.
Em tạm hiểu thế.

• Like