19/5/16
230
112
43
39
Động cơ 3.2 trên Ranger thay dầu trên 10 phút.
Dear các bác, Việc sử dụng bơm biến thiên nên động cơ Ford Ranger 3.2L khi thay dầu nhớt và lọc buộc phải hoàn tất dưới 10 phút nếu không bộ bơm nhớt biến thiên này sẽ thiếu hơi và dẫn đến không thể bơm nhớt gây hư hỏng nghiêm trọng.[pagebreak][/pagebreak]​
Tuy nhiên cho em hỏi việc quan trọng nhưng ít thấy ai đề cập là lý do gì vậy các bác? Các nhân viên kỹ thuật đều đã được thông qua quy trình và điều này trở nên mặc định? Hay họ không quan tâm đến điều này?​
Bữa em đi thay dầu với thằng bạn chạy 2.2 thấy kỹ thuật xả ốc và cho chảy sau đó thoải mái đi ngao du khoảng 15 phút sau mới quay lại lắp ốc lại. 3.2 của em chưa đi thay bao giờ.​

Attachments

Last edited by a moderator:
19/5/16
230
112
43
39
Em biết vụ này, thay nhớt xong chạy có thể đang chạy bị tắt máy đột ngột và báo lỗi thiếu dầu luôn
Những trường hợp này hãng phải chịu 100% trách nhiệm đúng không bác? Vì cái vấn đề 10 phút này là quy trình chuẩn của dạng động cơ này.

Tập Lái
26/12/16
5
1
3
33
Bơm nhớt của động cơ 3.2L này biến thiên theo vòng tua máy. Mục đích chính hình như để giảm thiểu tối đa tiêu hao nhiên kiệu không cần thiết.
Ủa, vậy khi thay nhớt động cơ ko hoạt động mà bơm vẫn hoạt động sao bác? nghe có vẻ ko đúng lắm ạ.
Nếu theo thông số thay nhớt dưới 10 phút để khỏi ảnh hưởng đến bơm nhớt biến thiên thì khi thay nhớt có nên tháo cọc bình ko bác? úc đó chắc vô tư thích thay bao lâu thì thay ạ?

19/5/16
230
112
43
39
Ủa, vậy khi thay nhớt động cơ ko hoạt động mà bơm vẫn hoạt động sao bác? nghe có vẻ ko đúng lắm ạ.
Nếu theo thông số thay nhớt dưới 10 phút để khỏi ảnh hưởng đến bơm nhớt biến thiên thì khi thay nhớt có nên tháo cọc bình ko bác? úc đó chắc vô tư thích thay bao lâu thì thay ạ?
Cọc hay không cọc gì đâu bác, khí và cơ mà ko liên quan đến điện.
thay nhớt và lọc dưới 10 phút là bắt buộc rồi.
ý em chỉ hỏi ở thiên đường Việt Nam thì đại lý có đưa quy trình cơ bản này vào tiêu chuẩn không? Và những trường hợp hỏng hóc động cơ nghiêm trọng do ko đủ áp suất bơm dầu, hụt dầu thì Ford xử lý ra sao? Vì em nghe nói có cũng khá nhiều người bị mà ko biết do thay nhớt ở ngoài hay trong hãng mà thôi. Em thì chỉ đi thay con 2.2 nên lâu hay mau gì cũng ko quan trọng.

Hạng B2
6/4/05
497
71
28
vụ này mới quá
Bình thường: sau khi tắt động cơ, nhớt máy sẽ chảy về nằm ở cạc-te, khi nổ máy nhớt được bơm lên hệ thống bôi trơn, khi thay nhớt: mình xả ra rồi đổ nhớt mới vào cũng chảy về cạc-te, vậy thời gian xả nhớt hơn 10p ảnh hưởng cái gì ta???

19/5/16
230
112
43
39
vụ này mới quá
Bình thường: sau khi tắt động cơ, nhớt máy sẽ chảy về nằm ở cạc-te, khi nổ máy nhớt được bơm lên hệ thống bôi trơn, khi thay nhớt: mình xả ra rồi đổ nhớt mới vào cũng chảy về cạc-te, vậy thời gian xả nhớt hơn 10p ảnh hưởng cái gì ta???
Bơm dầu trên 3.2 là bơm biến thiên theo rpm ko phải loại bt, thời gian xả lâu quá 10 phút bơm dầu nãy sẽ không thể bơm nhớt nữa, gây hỏng động cơ.
Ủa mà đây là thông tin rất quan trọng, sao em thấy ko một bác nào để ý hay quan tâm vậy ta.