T
TamPhan
Guest
Em thấy trên xe Escape 3.0 có lắp động cơ Duratec nhưng em không hiểu lắm về loại động cơ này, xin được hỏi ý kiến của các bác!!!

Tập Lái
12/9/05
37
0
0
RE: Động cơ Duratec!!!

Mình cũng hỏi ford mà không có trả lời. Bọn nó chắc đang mải bán hàng hoặc là không biết

O.S.P.D EMMA Head Judge
31/1/05
830
24
18
XAMBACO JSC

Theo nguồn thông tin của wikipedia.com:
Em tạm dịch như sau:
Duratec là tên thương mại mà Ford đặt cho các động cơ của mình từ 4, 6 đến 12 xy lanh. Nguyên thủy là động cơ 2.5L V6 lắp cho xe Mondeo. Từ năm 2000 động cơ 1.8L và 2.0L cũng được gọi là Duratec. Đến bây giờ mọi lọai động cơ của Ford đều có tên là Duratec. Ở bắc Mỹ ford dùng tên này cho các động cơ DOHC ( dual overhead cam) có 4 hoặc 6 xy lanh. Ở châu Âu tất cả động cơ xăng đều được gọi là Duratec.
Động cơ Duratec 2.5L và 3.0L V6 được phát triển với cùng một thiết kế, được xữ dụng đầu tiên từ năm 1994 cho xe Ford Mondeo. Đây là kiểu động cơ nhôm DOHC V6 với góc chữ V là 60 độ. Đây là kiểu cơ bản của động cơ chữ V lấy từ Porsche

Hạng B2
3/8/06
443
0
16
49
Hà nội

Các bác ơi xe của em là LAC cũng lắp động cơ DURATEC - DOHC là sao (Hình như máy của em nó được mang từ bên UC về VN) Liệu có cùng loại với FORD ko các bác , Chay 1năm hơn 30K rui sướng lắm !

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Vậy thì có thể diễn giải nôm na là : đây là lọai động cơ với phần thân động cơ được đúc bằng hợp kim gốc nhôm (thay vì đa phần là bằng Gang) nên nhẹ, giải nhiệt tốt và êm. DURATEC chắc là viết tắt của "Durable Aluminium Technology".
PS :Hèn chi, hễ Ford ngập nước là... bể lốc máy !

T
TamPhan
Guest

Em hoàn toàn đồng ý với bác sĩ vì cách đây không lâu hình như em cũng được giải thích như vậy bởi kỹ thuật viên của Ford!
Vậy mà em cứ mừng hụt là nó giống như VVT-i của Toyota,hihihi...