Tập Lái
1/12/04
15
0
0
Em đã biết động cơ V , VV, I ,nhưng chưa hiểu rõ lắn về thằng H ,em thấy mấy em porsche hay xài loại này lắm, bác nào biết rõ về thằng này chỉ cho em biết với

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
49
Vietnam
RE: Động cơ hình chữ H

Theo mình thì Porsche sài động cơ 6 máy nằm ngang ... trên các web thường để là H6 tức là Horizontal chứ không phải hình chữ H.

Khi 2 máy V xếp xong xong là máy W ... còn máy hình chữ H thì theo mình suy luận là hổng có

Last edited by a moderator:
Tập Lái
1/12/04
15
0
0

cám ơn các bác đã cho em cái nhìn đầy đủ hơn
to: millicaan ...em đồng tình với bác là có tồn tại động cơ hình chữ O , có phải nó là động cơ của Rolls - royce xài cho máy bay ko , có 12 xylanh xếp thành hình tròn

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
49
Vietnam

Cái động cơ H16 của BRM (British Racing Motor) là do đồng chí kỹ sư tên Tony Rudd thiết kế và đua vào sử dụng trong cuộc đua Formula 1 năm 66 nhưng không thành công và đến năm 68 thì bị thay bằng động cơ V12.

Công nhận bác Milicaanj cũng lọ mọ thiệt ... nhưng ý của em là H tức là nằm ngang chứ không phải chữ H ... thì bác cũng nói nếu 2 máy V kết đặt song song thì là máy W, đặt quay 'đít' vào nhau phải là X chứ :D

Nhưng nói cho cùng em nghĩ câu hỏi của bác Sonny Bentley là về máy kiểu Flat hay Horizontal

http://auto.howstuffworks.com/engine5.htm

...sau khi tham khảo các nhan xét của các bác iem có thiển ý thế này...

- theo iem chữ H nhiều khả năng là viết tắt của Horizontal như bác ptson nói...
- đây là kết quả của việc nâng góc ở động cơ V lên thành 180 độ thì xẽ được động cơ H????? ví dụ 1 động cơ V6 có góc V là 90 độ nếu năng góc V thêm 90 độ nữa xẽ được động cơ H6, việc nâng góc V theo iem là nhằm giảm trọng tâm của máy xo với mặt đường qua đó góp phần tăng độ bám đường của xe. Do vậy việc áp dụng cách này cho động cơ xe đua nghe có vể hợp lý thuyết nhưng không đạt hiệu quả cao nên thực tế là các động cơ xe F1 bây giờ đa phần có góc V là 90 độ

...mong các bác chỉ giáo thêm...

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam

hello các bác!
máy nằm ngang theo như em được biết gọi là máy X, như VW Beetle 4 máy nằm ngang là 4X (trên web cũng như trong tài liệu cũng ghi là 4X luôn) mỗi bên chỉa ra 2 máy :D
Porsche (đời 911 nói chung, kô kể các đời máy nằm đằng trước) cũng cùng 1 lò với VW, cũng máy ngang nằm đằng sau (6 máy), làm mát bằng không khí (cho đến tận năm 93 cơ đấy! sau đấy nghe nói phải tuân theo tiêu chuẩn tiếng ồn gì đó của Mỹ mà phải chuyển về làm mát bằng nước) vậy em suy ra Porsche cũng là máy X?? còn H thì em không rõ lắm, xin các bác chỉ giáo thêm.

Đây là máy Porsche 911

còn đây là máy VW Beetle

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
49
Vietnam

To bác Longcg ... máy Porsche là máy Horizontal hay Flat gồm 6 xylanh chia làm 2 hàng nằm ngang 2 bên trục khuỷu, mỗi hàng 3 xy lanh. Xylanh di chuyển trên trục ngang ... bác xem hình trong cái link ở bài trước thì sẽ rõ hơn :D

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam

đúng rồi bác ptson, chính xác gọi là Flat! 3 máy chỉa ra mỗi bên! :)

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam

Trích đoạn: Milicaanj

Thế là giống máy của Ural hả các bác, giống luôn máy của mấy em BMW hai chỗ mui trần

lại càng đúng luôn! ;)