Hạng B2
3/11/15
278
165
43
Thưa các bác
Theo ý kiến (thiên vị hehe) của em thì động cơ Civic 2017 lại vượt lên Altis một lần nữa trong lịch sử
Mặc dù tham gia vào lãnh vực xe hơi sau Toyota nhưng động cơ VTEC của Honda ra trước, trang bị trước . VVT của Toyota ra sau
và Toyota là nhà sản xuất xe hơi số 1 , theo tiêu chí này thì Honda mới là nhà sản xuất động cơ số 1 ( có lẽ danh mục động cơ của Honda nhiều hơn vì xe máy nhiều ...hehhe
Lần này Toyota sẽ phản ứng như thế nào ?
Các bác bình luận cho vui...!

Hạng D
8/5/16
2.224
5.897
113
Cái này là chắc rồi bác! Honda vẫn còn tham gia F1 (Team McLaren) và chế tạo, nghiên cứu cải tiến cái engine liên tục. Còn Toyota sau khi thua lỗ 2009 đã rút khỏi F1 và từ đó đến nay éo có thêm đc cái công nghệ gì mới cho cái engine.
Mục đisch các hãng tham gia F1 ko chỉ đơn thuần là nơi thắng/thua giải thưởng mà chinh là để nghiên cứu, ứng dụng những công nghệ mới tiên tiến hơn, tiết kiệm và thân thiện MT hơn.

Hạng B2
3/11/15
278
165
43
Không biết các bác nghĩ sao chứ riêng em thấy động cơ xe máy khắc nghiệt hơn xe hơi nên theo em Honda hay Suzuki, BMW ... làm máy xe hơi rất ổn ( Suzuki máy rất chất ...)
Vote Yamaha làm xe hơi nữa cho xôm hehe...

Hạng F
22/7/13
8.950
39.921
113
Máy xe đua F1 thì em khâm phục tối đa...:)))
Đây! Ở Nhựt thì 2 hãng lớn về ô tô từ w1 đến ww2 đều là Toy và Nis; sau khủng hoảng kinh tế Honda mới lên vị trí thứ 2 cho đến bgio! Họ tiếp cận xe ô tô bằnng F1; và ở cuốn tiểu sử Honda Soichiro thì có nhắc đến công nghệ chế tạo piston bạc (séc-măng) cái này do ông HD nghiên cứu chế tạo, sau bán luôn cả dây chuyền công nghệ cho Toy; khi thành công công nghệ làm mát động cơ thì các hãng lớn đã học hỏi lại HD
Động cơ Honda Civic 2017 lại vượt lên Toyota Altis 1 lần nữa

Vậy nên ở ngành công nghiệp ô tô, những hãng lớn ở Nhựt ko có tên Mitsu, Suzuki, Mazda. (Mitsu chỉ là tập đoàn chủ yếu chế tạo máy lớn, và quân sự cho chính phủ mảng ô tô hơm có phát triển mấy)