RE: Động cơ V8 2006 vs V10 2005 - F1 sẽ đi về đâu?

Về vấn đề sau thì cũng như bác biết, khi vào cua, xe chịu tác động của lực ly tâm và khi đó xe có hiện tượng trượt (thể hiện qua mũi tên đỏ) khiến cho lốp bị deformation như thể hiện trong hình. Để giải quyết hiện tượng này lốp được thiết kế với phần vai lốp chắc chắn...
Xin nói cụ thể để vấn đề được hiểu kỹ hơn, nếu có gì ko đúng các bác bổ sung giúp em: Khi xe vào cua, lực ly tâm khiến chassis xe chịu hiện tượng nghiêng (roll) quanh trục của nó khiến 1 bên bị nhấc lên còn bên kia thì bị đè xuống. Lực đè xuống đó là nguyên nhân gây nên hiện tượng deformation của lốp...

Hạng B2
21/9/04
171
1
0
53
nhà máy dung cu gia đinh

bác kẹ chú ý góc trục bánh xe liên tục thay đổi nhờ hệ thống treo ,để đảm bảo độ cân bằng cho xe , khi xe đang chạy gần như không bao giờ trục lốp xe nằm theo phương thẳng đứng với măt đường

...hè...hè...sao bác lại cứ đi từ lĩnh vực này sang lĩnh vực khác thế...lúc đầu là từ động cơ, rồi đến quy định...:D...bây giờ sang đến ngôn từ nữa sao bác...:D

khi xe đang chạy gần như không bao giờ trục lốp xe nằm theo phương thẳng đứng với măt đường
Em không theo chủ nghĩa tuyệt đối nên em thua bác rồi...:D

Hạng B2
21/9/04
171
1
0
53
nhà máy dung cu gia đinh

có một số hãng xe cao cấp như BMW ,AUDI,MER thiết kkế độ chụm của bánh xe phụ thuộc tốc độ xe chạy hoặc tôc độ vào cua.Khi xe chạy tốc độ cao 2 bánh trước sẽ chụm 2 đỉnh bánh xe vào.Ngay loại sedan S CLASS của MER bác để ý sẽ thấy ,khi lấy lái 2 bánh trước trông lệch trục thẳng đứng rất rõ rệt

Hạng B2
21/9/04
171
1
0
53
nhà máy dung cu gia đinh

đừng trách nhé kẹ, tớ rất thích tham khảo các thông tin của kẹ , chúng ta cùng yêu thích f1 mà ,nên lan man ra các vấn đề khác cũng dễ hiểu. đọc kỹ các thông tin của kẹ ,tớ biết kẹ rất mê công nghệ cao của f1 ,điều này rất bổ ích khi chúng ta đang chạy những chiếc xe ( sx tại VN )tụt hậu về kỹ thuật , chúng ta sẽ rút ra nhiều kinh nghiệm để lái xe an toàn hơn,có phải không kẹ

Hạng D
15/8/04
1.219
0
36

Hôm nay ngồi rảnh rỗi em xin phép lôi cái topic này lên bàn tán tiếp :D

Như bác bắp đã giới thiệu Toyota đã có xe mới cho mùa giải mới. Thời gian này là thời gian các đội đang tích cực test và phát triển tiếp xe.

Zonta của Toyota cho rằng : "Động cơ V8 thực sự chậm hơn động cơ V10 rất nhiều. Thậm chí nó còn chậm hơn và kém lợi thế trên đường đua hơn rất nhiều ngay cả khi so với một chiếc V10 đã bị hạn chế"
Chú này còn đưa ra kiến nghị ko nên cho các đội khác tiếp tục sử dụng V10.