Thảo Luận Chung Đồng hồ đo vòng tua máy

Hạng D
29/6/11
1.054
455
83
Em mới chạy xe chưa co nhiều kinh nghiệm lắm, thông thường chỉ nhìn đồng hố công tơ mét, không để ý đến đống hồ tua máy lắm vì cũng không hiểu thế nào, bác nào chỉ giúp em ý nghĩa của đồng hồ này không ạ.
Cám ơn các bác nhiều!!!

Hạng C
19/9/10
953
48
48
54
Hiển thị vòng tua hoạt động nhiều hay ít của động cơ đó bác.
Bác đạp ga nhiều thì vòng tua tăng cao, động cơ gầm lên --> tiêu hao nhiều xăng.
Quan sát đồng hồ vòng tua giúp bác điều chỉnh cách đạp chân ga hợp lý, ít tốn xăng và hại máy.
Khi mới khởi động, vòng tua tăng cao do hệ thống chưa ổn định, quan sát đồng hồ để biết động cơ đã ổn định chưa rồi mới khởi hành, như vậy máy bền hơn...

OSOM
23/4/07
9.165
10.192
113
Để xem và biết khi nào động cơ/hệ thống làm mát có vấn đề nữa.

Hạng D
29/6/11
1.054
455
83
Happy Car nói:
Hiển thị vòng tua hoạt động nhiều hay ít của động cơ đó bác.
Bác đạp ga nhiều thì vòng tua tăng cao, động cơ gầm lên --> tiêu hao nhiều xăng.
Quan sát đồng hồ vòng tua giúp bác điều chỉnh cách đạp chân ga hợp lý, ít tốn xăng và hại máy.
Khi mới khởi động, vòng tua tăng cao do hệ thống chưa ổn định, quan sát đồng hồ để biết động cơ đã ổn định chưa rồi mới khởi hành, như vậy máy bền hơn...
Em hieu roi, cam on bac nhieu, lau nay cu dap ga thoai mai hen gi em di ton xang du qua ;)

Hạng D
29/6/11
1.054
455
83
xetrau1973 nói:
Đôi khi do động cơ quá êm, bác nhìn kim tua máy mới bít máy khởi động hay chưa!

Thanks bac, hom trc moi lay xe ve em khong biet cu tuong may chua no, khoi dong ma khong dc, sau do tat may han thi moi khoi dong dc, chac la do nguyen nhan nay day.

Hạng D
29/6/11
1.054
455
83
XaGan nói:
Để xem và biết khi nào động cơ/hệ thống làm mát có vấn đề nữa.

Cam on bac ah, bac co the noi ro hon cho em khi dong co co van de thi dong ho se bao nhu the nao khong a.

Hạng F
5/3/10
5.993
31.082
113
xe MT thì đồng hồ tua rất cần thiết để sang số. Xe AT thì gần như chỉ để tham khảo

Hạng D
29/6/11
1.054
455
83
solopidi nói:
xe MT thì đồng hồ tua rất cần thiết để sang số. Xe AT thì gần như chỉ để tham khảo

Gio em moi nho luc em di hoc lai, toi doan dung giua chan doc ong thay cung chi la xem vong tua den muc nao do moi nha chan thang ra thi se ko bi tat may, thanks bac.