DP confirmed
Hạng D
29/11/04
1.325
510
83
Có bác bào tham gia kiểm chứng với em không,
Test trên xe Subaru Forester 2014 XT
Cách đo:
1) Dùng Head Up Display (HUD) connect vào cổng ODBII đọc tốc độ thật từ ECU
2) Dùng GPS hiển thị tốc độ trên smartphone
3) Dùng GPS hiển thị tốc độ trên Dashcam (blackvue DR650GW)

Kết quả em đo được là tốc độ hiển thị trên đồng hồ Subaru lớn hơn tốc độ thật đúng 10%, ví dụ xe chạy tốc độ thật là 50 km/h thì đồng hồ sẽ hiển thị 55 km/h.
Nếu điều này là đúng thì khi vào khu dân cư giới hạn tốc độ 50 km/h thì Subaru có thể tự tin set cruise control là 55 km/h :D,
Mời các bác tham gia chém, gạch đá thoải mái ạh :D

Hạng B2
1/9/11
199
10
18
E chạy 55/50, 65/60 suốt ko bị dính cước nào. Đặc biệt 120/90 cũng ko bị luôn, Subaru fake đồng hồ ghê quá

• Like
Reactions: DP
Hạng B2
17/12/14
433
710
93
Ờ, mà máy sấy tóc của XXX lỡ nó theo chuẩn đồng hồ xe thì sao ta? :)

• Like
Hạng C
7/7/13
790
4.962
93
Tất cả các specs theo OEM hết bác, em test trên 2 xe Forester 2014 FXT 2.0, size lốp OEM 225/55 R18
Nếu chỉ test băng GPS trên smartphone và GPS trên cam hành trình thì có thể nghi ngờ do tốc độ trên GPS có thể chậm hơn tốc độ thực...
Nhưng bác test bằng cách Dùng Head Up Display (HUD) connect vào cổng ODBII đọc tốc độ thật từ ECU thì chắc là chuẩn rùi...
Mà Kết quả trên GPS và kết quả Dùng Head Up Display (HUD) nối vào cổng ODBII...cho thông số trùng khớp nhau luôn hả bác?

• Like
Hạng B2
4/10/12
415
379
63
Tp Vũng Tàu
Có bác bào tham gia kiểm chứng với em không,
Test trên xe Subaru Forester 2014 XT
Cách đo:
1) Dùng Head Up Display (HUD) connect vào cổng ODBII đọc tốc độ thật từ ECU
2) Dùng GPS hiển thị tốc độ trên smartphone
3) Dùng GPS hiển thị tốc độ trên Dashcam (blackvue DR650GW)

Kết quả em đo được là tốc độ hiển thị trên đồng hồ Subaru lớn hơn tốc độ thật đúng 10%, ví dụ xe chạy tốc độ thật là 50 km/h thì đồng hồ sẽ hiển thị 55 km/h.
Nếu điều này là đúng thì khi vào khu dân cư giới hạn tốc độ 50 km/h thì Subaru có thể tự tin set cruise control là 55 km/h :D,
Mời các bác tham gia chém, gạch đá thoải mái ạh :D
Cái này e nghĩ là các hãng xe đều có "ý đồ" hết ah. Họ Set như vậy Speed Đồng Hồ luôn> Speed thực tế để Lái Xe "An Toàn" hơn.
Còn GPS của Cam luôn chậm hơn đồng hồ cỡ -5km/h---> Chậm hơn tốc độ thực cỡ 10km/h. hehehe

• Like
DP confirmed
Hạng D
29/11/04
1.325
510
83
@hungtantian tốc độ đo được trên HUD là - 10% còn GPS thì có sai rất ít số với HUD
Nếu chỉ test băng GPS trên smartphone và GPS trên cam hành trình thì có thể nghi ngờ do tốc độ trên GPS có thể chậm hơn tốc độ thực...
Nhưng bác test bằng cách Dùng Head Up Display (HUD) connect vào cổng ODBII đọc tốc độ thật từ ECU thì chắc là chuẩn rùi...
Mà Kết quả trên GPS và kết quả Dùng Head Up Display (HUD) nối vào cổng ODBII...cho thông số trùng khớp nhau luôn hả bác?

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: hungtantian
Hạng C
7/7/13
790
4.962
93
@hungtantian tốc độ đo được trên HUD là + 10% còn GPS thì có sai số -5km/h so với tốc độ thât bác
Xe lá của em (Cam già 20 tuổi), nếu so GPS của smartphone với đồng hồ xe....thì tốc độ trên GPS thấp hơn trên đồng hồ cỡ 3km/h (đồng hồ báo 90, thì GPS báo 87)...
Em nghĩ là xe cũ quá rồi, nên đồng hồ sai...