Hạng B2
6/12/09
237
5
18
Tình hình là anh họ em đến đại lý Toy tham quan Fortuner, anh saler mở nắp capo lên cho em xem máy móc nhưng khi xem xong thì bác ấy thả cái nắp rơi tự do làm 1 phát nghe như đạn nổ...! Rầm 1 cái mà thấy xót xa cho cái xe mới, tuy nhiên khi em hỏi thì bác saler tư vấn là nếu đặt nhẹ nắp xuống xong ấn cho khớp cạch 1 cái thì sai. Bác ấy còn bảo làm như vậy sẽ làm cho nắp bị móp và khớp lâu ngày sẽ ko ăn???? Tuy nhiên theo quan điểm của em thì cách đóng nắp capo của bác ấy có vấn đề vì nếu đóng nắp theo cách nhẹ nhàng thì khi ấn xuống mình cũng ấn tay ngay chỗ khớp... đó cũng chính là điểm chịu lực của xe thì làm sao mà hư nắp capo được..! Vậy theo các bác thì cách làm nào đúng hơn? Nhẹ nhàng hay cho rơi cái đùng???

Sau khi tổng hợp mod edit nội dung cách đóng nắp capo để anh chị tham khảo thêm.

Hướng dẫn đóng mở nắp capo đúng cách

Thao tác mở nắp capo khá đơn giản. Chỉ mất vài phút là có thể thao tác xong mà không cần đến sự hỗ trợ của bất cứ dụng cụ nào. Nhưng nếu không biết cách mở nắp capo thì dù có loay hoay cả buổi cũng không thể mở được.

Bước 1: Tìm vị trí của chốt chính và mở​

Để mở được nắp capo cần tìm xem chốt chính nằm ở đâu. Đa số chốt chính của các xe đều nằm ở vị trí cạnh cửa của tài xế và bên dưới bảng điều khiển.
Cần gạt sau chốt chính được nối với chốt mở trên nắp capo bằng 1 dây cáp. Để mở nắp capo cần phải kéo chốt chính ra bên ngoài. Nắp capo sẽ bật lên và sẽ có khe hở nhỏ ở giữa nắp capo và cản trước.

cách đóng nắp capo

Bước 2: Tìm vị trí của chốt phụ và mở chốt​

Lúc này, nắp capo sẽ bật lên, để lộ một khe hở nhỏ giữa cản trước và nắp capo. Chủ xe tìm chốt phụ bên dưới nắp capo để kích hoạt cho nắp capo mở lên. Lưu ý, chủ xe nên nhẹ nhàng nhấn nắp capo xuống đồng thời đẩy nhẹ chốt phụ, điều này làm cho việc mở nắp capo dễ dàng hơn.

Bước 3: Dùng tay nâng nắp capo lên để lấy thanh chắn ra​

Nâng nắp capo lên và mở thanh chắn ra. Tùy vào từng loại xe, nắp capo có thể được giữ bởi một thanh chắn thủy lực được gắn ở dưới nắp capo. Vì thế, đối với các loại xe không được trang bị thanh chắn thủy lực, chủ xe cần phải tự tay lắp thanh chắn bằng kim loại vào vị trí quy định để giữ nắp mở. Điều này được ghi cụ thể trong sách hướng dẫn sử dụng xe ô tô mà chủ xe đang sử dụng.
cách đóng nắp capo

Bước 4: Đóng nắp capo sau khi đã kiểm tra, sửa chữa xong khoang động cơ​

Sau khi đã kiểm tra hoặc sửa chữa khoang động cơ xong, chủ xe gập nắp capo xuống. Để an toàn, chủ xe nên thử kéo nắp capo lên lại để đảm bảo nó đã đóng chắc chắn.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
Em từ bé chỉ thấy các ông, các bác đều đóng nhẹ nhàng 2 công đoạn. Vì tiền bối có câu "yêu xe như con, quý xăng như máu" dù "con" ở đây có thể cả con Din 3 cầu hay Pờ-zô cát-xăng-cát 1960'...
Còn mấy bác Seo nhà mình ngày nay cốt lõi chỉ muốn seo càng nhiều càng tốt nên với bác Nôbita thì thấy sót chứ với Seo sót làm gì của... người khác.
Chuyện ngoài lề tý, theo em đóng capo hay cửa xe cũng thể hiện văn minh lịch sự. Đóng Capo như Seo mà bác Nobita nói ở trên đầu tiên thể hiện sự cẩu thả, coi thường người xung quanh.
Không tin hôm nào ghé lại showroom đó, bác thử leo vào ngồi cabin bác Seo đó đóng cửa chắc chắn ... ù tai.

Hạng B2
9/4/10
115
0
0
39
c_u_m_a_m nói:
Em từ bé chỉ thấy các ông, các bác đều đóng nhẹ nhàng 2 công đoạn. Vì tiền bối có câu "yêu xe như con, quý xăng như máu" dù "con" ở đây có thể cả con Din 3 cầu hay Pờ-zô cát-xăng-cát 1960'...
Còn mấy bác Seo nhà mình ngày nay cốt lõi chỉ muốn seo càng nhiều càng tốt nên với bác Nôbita thì thấy sót chứ với Seo sót làm gì của... người khác.
Chuyện ngoài lề tý, theo em đóng capo hay cửa xe cũng thể hiện văn minh lịch sự. Đóng Capo như Seo mà bác Nobita nói ở trên đầu tiên thể hiện sự cẩu thả, coi thường người xung quanh.
Không tin hôm nào ghé lại showroom đó, bác thử leo vào ngồi cabin bác Seo đó đóng cửa chắc chắn ... ù tai.
Hehe, Đóng nắp capo như avatar của bác thì chắc được rùi nhỉ :D Em đùa tí...

Tập Lái
20/7/10
14
1
3
em đi bảo trì xe củng được khuyên là thả nhẹ nắp capo xuống chứ ko nên dùng tay nhấn xuống dễ làm móp capo, tuy nhiên thả nhẹ vừa đủ lực khác với cái kiểu vũ phu của anh sale bác gặp

Hạng C
8/8/08
666
62
43
Hồi em mua xe bên Honda cũng được khuyên "thả nắp" chứ không "ấn" nắp, hơn 3 năm nay em vẫn làm vậy. Buông tay cách khoảng 30 cm thôi, âm thanh nghe vừa đủ phê :D

Hạng F
5/3/05
8.718
72.051
113
đây
vâng, HDSD xe em cũng khuyên thả rơi 30cm... em thả 20cm nó cũng chặt nên thả ở 20cm...

Hạng C
28/4/09
825
37
48
40
xe người ta thả được thì cứ thả, khéo lo.

Các bác dùng tay ấn thì thằng Newton nó phát minh ra chữ G làm gì...

Nói vui chứ P/A nào cũng ok

Hạng D
25/12/08
2.083
160
63
ậy, chắc là Tole mỏng, ấn sợ móp nên thả cho nó wành thánh tí đấy mà. Thử hỏi mấy bác đóng capo = cách thả có thử ấn ấn vài cái coi nó có chặt chưa hay không ko ? Nếu thế thì sao không đóng bằng cách ấn cho tiện khỏi phải kiểm tra lại nhỉ ?

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
1 số xe dùng phuộc hơi nâng nắp ca po, phải "ấn" mới xuống chứ không "thả" được