Hạng D
23/10/15
2.794
4.815
113
TPHCM
Đóng phạt đã lâu ko xoá lỗi, đi Đăng kiểm ko được vì ko cất giữ giấy tờ đã nộp phạt...
Một bác vừa gửi sự việc bức xúc của bác liên quan đến xử lý vi phạm lên diễn đàn, chế tài và đăng kiểm xe, sự kết nối giữa các cơ quan hữu quan trong việc quản lý trật tự an toàn giao thông mà ở đây có các bên Thanh tra Giao thông – CSGT và Đăng kiểm xe cơ giới. Bác ấy bức xúc chỉ vì ko cất giữ giấy tờ đã nộp phạt và đã nộp phạt xong ko xoá .[pagebreak][/pagebreak]

Trích:
"Hnay 20/11 bác này mang xe đăng kiểm tại Trạm 50.03S – sau khi nộp giấy tờ và ra ngồi chờ rất lâu đến khi tới lượt vào Lane đăng kiểm thì được thông báo là xe có dính một phốt phạt nên bị từ chối đăng kiểm.

Xe bị buộc lùi ra khỏi lane để nhường, tuy nhiên vì rất bức xúc nên bác này đòi xem cái lỗi đó là lỗi gì mà sao ko biết thì bên Đăng kiểm cho xem bản chụp màn hình - lẽ ra ko được cho xem và xem ra mới biết – lỗi này bác đã đóng phạt lâu rồi. Lỗi phạt này của Thanh tra GT Đồng Nai thì bên TTGT ĐN nói rất đơn giản là ông cứ mang biên lai và quyết định + giấy nộp tiền tới cho Đăng kiểm là xong. Có ai có giữ cái Biên lai , biên bản, quyết định và giấy nộp tiền vào kho bạc nhà nước suốt vài tháng hoặc cả năm hay ko? Đó là 1 vấn đề. Bác thành viên này tất nhiên là đâu có lưu – bèn gọi cho Phó chánh TTGT Đồng Nai để phàn nàn. Ông này thấy tài xế nói cũng đúng, đóng phạt rồi thì phải xoá lỗi mới đúng – bèn bảo sẽ gỡ thông tin trên mạng xong rồi sẽ ĐT lại cho bác tài.

Và thế là dù chờ rất lâu – bỏ cả buổi việc thứ 2 đi làm đăng kiểm – bác vẫn phải lùi xe đi về.

Vấn đề là sự phối hợp các bên ở đây rất tắc trách, có phiền phức gì thì chủ xe gánh hết – sai phạm/ nộp phạt/ xoá lỗi hoặc xác nhận đã nộp phạt, chứ ko thể bắt chủ xe lúc đó đưa bằng chứng đóng phạt. Có xe thời hạn đăng kiểm là 2 năm, mà có chục lần đóng phạt, biết phạt lần nào, và giữ tất cả biên bản biên lai ko được vứt đi khi đóng xong hay sao! Đấy chưa kể là nếu ko đòi cho xem thông tin màn hình mà cứ nghe theo, đi về tìm và hỏi xem lỗi phạt do bên nào phạt: CAP, CSTT, CSCĐ, CSGT, TTGT và thuộc địa phương nào, ví dụ bác bị bắn tốc độ ở tỉnh thì sao mà dò … trong khi ngày hạn đăng kiểm đã qua, thò xe ra đường phạt 1 cú chết tiền luôn…

Ông Phó Chánh Thanh tra GT Đồng Nai hôm nay còn bảo 1 câu: đây là trường hợp đặc biệt em mới giúp nhé. Mà bác ý ko biết đặc biệt ở chỗ nào – cho đến giờ vẫn chưa gọi lại. Xe vẫn nằm nhà."

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/3/08
4.829
4.310
113
hcm
Cả thế giới đùng đùng như nước sôi đổ háng về công nghiệp 4.0, mà có mỗi cái chuyện cỏn con liên ngành trong CSDL cũng làm không xong, đừng hỏi vì sao dân mất hết niềm tin!

Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Tiền thì ăn trước còn làm thì qua loa cho xong, có chuyện là tại dân. Nói thiệt hệ thống quản lý của các ông còn thua mấy cửa hàng bán lẻ nữa.

Hạng D
27/7/15
1.192
2.244
113
Cách này hay hơn,Mỗi lần có biên bản nộp phạt hay bất kì giấy tờ gì cảm thấy cần liên quan về sau..Chúng ta nên chụp hình lại,Phần còn lại sẽ do google ảnh cất giữ giúp chúng ta cho đến mãi mãi..Dù sau này không thể giữ được 1 tờ giấy, nhưng ít ra cũng giúp cta có được 1 cái bằng chứng trước ới cái lối tư duy phải dùng giấy,..

Hạng D
21/3/08
4.829
4.310
113
hcm
Cách này hay hơn,Mỗi lần có biên bản nộp phạt hay bất kì giấy tờ gì cảm thấy cần liên quan về sau..Chúng ta nên chụp hình lại,Phần còn lại sẽ do google ảnh cất giữ giúp chúng ta cho đến mãi mãi..
Cũng có rất nhèo bác .........còn dùng 1100 :rolleyes:

• Like
Reactions: xlive
Hạng B2
5/3/14
336
787
93
Các bác cho em hỏi tra cứu cái phạt nguội này ở đâu vậy ạ? :)