Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
6/5/08
805
978
93
45
chipheo.top1.vn
Năm nay kinh tế khó khăn, tình hình việc làm có nhiều rủi ro biến động do ảnh hưởng chung của cả nước, thêm nữa tình trạng thóc cao gạo kém e chừng còn dài vì chưa có dấu hiệu nào khả quan. Cùng với việc năm nay gấu nhà chuẩn bị sanh em bé nên vấn đề tiền bạc càng trở nên bức thiết hơn bao giờ hết. Nghĩ từ năm ngoái đến năm nay, nghĩ từ văn phòng ra quán cà phê, nghĩ từ trên giường xuống dưới đất, thậm chí ngay cả khi " ấy ấY" em cũng nghĩ mà vẫn không thông, gần đây em có cái thú đi câu cá giải trí, câu thì bữa được, bữa không nhưng cũng thêm bạn thêm bè kha khá, toàn là những bác thuộc hàng cựu chiến binh về hưu, giờ ở nhà hưởng lương hưu rảnh rỗi cộng với việc tiền lương chi tiêu cũng khá thoải mái vì già rồi nhu cầu cũng chả bao nhiêu nên bày ra chơi cái món câu cá giải trí. Cũng từ đây, em có ý tưởng kinh doanh cái món này, thấy nó cũng nhẹ nhàng, lời thì chắc chắn là không nhiều và lỗ thì cũng không lớn lắm nên em đang lên kế hoạch cho phi vụ này.

Địa bàn triển khai là Biên Hòa, ngay đường vào KDL Vườn Xoài, từ QL 51 đi vào chừng hơn cây số, chỗ này có cái hồ rộng khoảng 1,8 ha và một cái hồ nhỏ chừng 6.000m2. Đường vào thì xe hơi chạy thoải mái vì trước đây chủ đất đào bán đất sau đó chuyển thành hồ. Nước trong hồ là nước tù nhưng vì địa chất chỗ này toàn đá ong và sỏi nên nước rất sạch và khá trong. Xung quanh hồ là hành lang đất rộng rãi thoải mái, đã có tường rào kẽm gai bao bọc toàn bộ khu đất, ngoài ra cũng có khu nhà hậu cần (nhà ở, bếp, kho...). Nay chủ hồ kêu sang lại cho em với giá 150 triệu bao gồm hạ tầng và tiền thuê của 30 tháng còn lại của hợp đồng. Tính ra mỗi tháng là 5 triệu.

Chỗ này em đang dự kiến, nếu kinh doanh em sẽ cho làm khoảng 15 chòi 1/2 trên mặt nước và 1/2 trên cạn làm chỗ cho những người thích câu giải trí kèm ăn nhậu... Diện tích mỗi chòi khoảng 16m2, có thể mắc võng. Ngoài ra xung quanh hồ em sẽ kêu gọi nhà tài trợ dù tre nắng từ các chủ bỏ mối cà phê và làm thêm 1 số chòi lợp lá. Dự tính chi phí khoảng 50 triệu tiền cây, lá, công...

Em dự tính thả khoảng 3 tấn cá nền, cá tra 1 tấn, cá chim 1 tấn, cá chép, trôi, mè khoảng 1 tấn nữa. Tổng chi phí mua cá hết khoảng 70 triệu.

Tiền cần em thu 200k/ cần/ ngày. Cá câu được bao nhiêu mang về hết, nếu thích bán lại em thâu 18k/kg (tra, chim), 25k/kg (trôi, mè), 30k/kg (cá chép).

Em đang nghiên cứu việc câu giải, sẽ bổ sung thêm sau.

Mời các bác chém.
P/S: Em mong bác Xephaoma, và các bác Osfishing chỉ giáo thêm.

Hạng B2
9/9/12
439
1
18
38
Những cái khác thì ok, mặt bằng thì rẻ
Em chỉ phân vân cách tính tiền của bác thôi, nên tính theo giờ hay theo ngày, khách trả cá bac thâu lại liệu có sống được tiếp ko hay cá sẽ chết, nếu chết bán ở đâu...
Cái chỗ tính tiền cần này em chưa tìm hiểu kỹ lắm, theo em bác nên tìm hiểu thêm cách tính tiền của mấy chỗ khác là ok

Hạng C
6/5/08
805
978
93
45
chipheo.top1.vn
Cái này nhảy vào chỉ 1 tuần là kiếm được tiền ngay. Lượng khách em cũng đã có sẵn khoảng 10 câu hàng ngày (1,5 triệu), lượng khách câu thứ 7, chủ nhật thì cũng có thêm khoảng 20 người. Chỉ khai thác những anh em hay đi câu chung thì 1 tháng em đã có doanh thu khoảng 1,5 triệu x 20 ngày (hệ số khai thác) + (10 + 20)x 150k x 8 ngày (thứ 7& chủ nhật) = 48 triệu. Chưa kể tiền nước uống, đồ ăn.

Cá mua lại sẽ chuyển sang ao kế bên để dưỡng, cá mua lại thì hầu như không bị chết, hoặc giả có chết thì tỷ lệ rất nhỏ ạ.

Hạng B2
12/5/12
115
75
28
Re:Dự định kinh doanh mới của em đầu năm 2013! Mời các bác chém!!!

Em chém gió vài hàng gửi Bác tham khảo;
Phải quản được khi nào thì cho cá ăn câu,khi nào không.
Để quản được thì phải có kinh nghiệm,ví dụ như trước giờ câu Bác phải làm được cho con cá bị sốc để nó ko ăn mồi .....,nhưng liên tục"đánh móng'" để khách thấy ham mà thả câu....như sau bao lâu thì Bác xả ao để cho khách nào vào đúng ngày đó thì sẻ alo cho cần thủ các nơi về ao Bác thả câu....

Hạng B2
1/8/12
107
3
0
43

200k một ngày thì họ làm thiệt hại của mình bao nhiều kg cá Bác. Bao lâu thì phải thả cá bổ sung ợ. Thuế má? điện? nhân viên phục vụ, bảo dưỡng hồ, giữ xe, cho cá ăn...chắc tối thiểu cũng phải 3 người bác nhỉ! Có rủi ro lâu lâu cá ngửa bụng ngắm mây gì k bác...Kaka Em k rành nghề này nên hỏi có tính chất học thôi!

Hạng C
6/5/08
805
978
93
45
chipheo.top1.vn

- @ HungG - Connect: Kiểm soát số lượng lên cá thì chắc chắn hồ câu nào cũng phải dùng đến rồi. Nếu không mấy ông câu gạo đến bào thì chỉ 1 tuần là sập tiệm. Tuy nhiên, quan điểm kinh doanh của em là làm sao để các bác có đến câu thì chi phí cũng chỉ ngang bằng mua cá ở chợ hoặc có cao thì cũng ở mức hợp lý. Đảm bảo bác nào đến câu cũng có cá mang về. Em sẽ kiểm soát cá lên đều hàng giờ chứ không phải chỉ buổi sáng hoặc buổi chiều để công bằng với người câu. Phương án này sẽ là phương án cuối cùng em dùng đến vì em vẫn muốn để nó tự nhiên hơn, kiểm soát bằng mật độ cá sẽ lịch sự với khách hơn là dùng các kỹ thuật làm cá, làm hồ.
- @ Super HB: Về quản lý thì em đã có 2 vợ chồng ông anh. Giữ xe thì các bác tự quản lý vì đất rộng, hành lang cả chục mét nên các bác đến câu sẽ chạy xe đến tận chỗ ngồi câu luôn cho tiện, đỡ phải đi bộ. Chi phí quản lý (điện, nước ...) thì rất thấp, cá thì em không cho ăn vì có cho ăn thì cũng không xuể với cái hồ diện tích gần 2ha.
Rủi ro lớn nhất mà em thấy các chủ hồ hiện nay gặp phải là bị đối thủ chơi bẩn. Từ chuyện đến câu phá để mất khách đến tiểu xảo để phá cá thậm chí là chơi nguyên chai thuốc rầy. Em biết một chủ hồ cá thịt kiêm hồ câu dịch vụ hồi trước tết bị thuốc chết cả chục tấn cá. Cái này thì em chưa có phương pháp kiểm soát.

Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113

Cái này kiếm được vài ông rái cá vô PR cho dự án này là 3 tháng sau chủ đầu tư nhảy hồ luôn :D

Hạng C
6/5/08
805
978
93
45
chipheo.top1.vn

@ Mèo Quay: Em chỉ sợ 1 là "Lý Thông" chơi câu bằng chai dọn nguyên hồ, 2 là làm quá tay đến rái cá cũng chào thua thì mất khách. Còn nếu rái cá câu được nhiều (có lời hơn tiền cần) thì em cũng vui, vì như vậy mới làm người khác thấy đam mê mà quay lại.

Status
Không mở trả lời sau này.