Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Em hàng năm chỉ đi du lịch vòng vòng miền Trung (đã tới kontum, đà nẵng, huế quảng trị bằng 4B).
Năm nay, em đang tính hè này đi SG ra các tỉnh phía Bắc trong 12 ngày đổ lại (gia đình có 2 vc & 1 bé 9 tuổi 1 bé 6 tuổi)
- chiều đi xe sedan ra
- chiều về gửi 4B bằng tàu hoả/xe thớt vào & cả nhà bay máy bay vào.
Nhờ các bác tư vấn địa điểm & cung đường ngoài bắc (ví dụ hà giang, cao bằng, các đèo mã pí lèng ô quy hồ …)

Du lịch hè SG - miền Bắc trong 12 ngày, nhờ các bác tư vấn
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: trauden82
Hạng C
5/1/08
707
3.092
93
TP.HCM
Em chia lịch ntn bác xem thử nhé:
Ngày 1: SG-Kon Tum
Ngày 2: Kon Tum - Quảng Trị
Do bác đã đi từ SG ra Quảng Trị rồi nên 2 ngày đầu chủ yếu di chuyển thôi.
Ngày 3: Quảng Trị - Động Phong Nha (hoặc động Thiên Đường) - Vinh
Ngày 4: Vinh / Khu di tích Kim Liên - Ninh Bình / Tham quan khu Tràng An
Ngày 5: Ninh Bình / Buổi sáng tham quan tiếp ở Ninh Bình - Hà Nội / Tham quan Hà Nội
Ngày 6: Hà Nội - Tam Đảo (hoặc Tây Thiên) - Hà Giang
Ngày 7: Hà giang - Đồng Văn
Ngày 8: Đồng Văn / Mã Pì Lèng - Cao Bằng
Ngày 9: Cao Bằng / Thác Bản Giốc - Lạng Sơn
Ngày 10: Lạng Sơn - Hà Nội

• Like
Reactions: Alves and copycon
Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Em chia lịch ntn bác xem thử nhé:
Ngày 1: SG-Kon Tum
Ngày 2: Kon Tum - Quảng Trị
Do bác đã đi từ SG ra Quảng Trị rồi nên 2 ngày đầu chủ yếu di chuyển thôi.
Ngày 3: Quảng Trị - Động Phong Nha (hoặc động Thiên Đường) - Vinh
Ngày 4: Vinh / Khu di tích Kim Liên - Ninh Bình / Tham quan khu Tràng An
Ngày 5: Ninh Bình / Buổi sáng tham quan tiếp ở Ninh Bình - Hà Nội / Tham quan Hà Nội
Ngày 6: Hà Nội - Tam Đảo (hoặc Tây Thiên) - Hà Giang
Ngày 7: Hà giang - Đồng Văn
Ngày 8: Đồng Văn / Mã Pì Lèng - Cao Bằng
Ngày 9: Cao Bằng / Thác Bản Giốc - Lạng Sơn
Ngày 10: Lạng Sơn - Hà Nội
Em đi cày hết komtum xuống đà nẵng rồi ạ ! Nên đi thử mấy cao tốc mới thì nhanh hơn không bác ? Em chỉ ghé hà nội 1 chút ( do em gốc hà nội ) chủ yếu là nhắm tây bắc và có thể extend thêm 2 ngày

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: eric_dn
Hạng C
5/1/08
707
3.092
93
TP.HCM
Em đi cày hết komtum xuống đà nẵng rồi ạ ! Nên đi thử mấy cao tốc mới thì nhanh hơn không bác ? Em chỉ ghé hà nội 1 chút ( do em gốc hà nội ) chủ yếu là nhắm tây bắc và có thể extend thêm 2 ngày
Em tưởng bác ở trong nam mới tư vấn chứ bác gốc Hà Nội thì tư vấn cái gì nữa ! :D
Anyway, do cao tốc chưa thông nên em chưa đi thử không biết thế nào. Thông thường em đi SG-Đà Nẵng hay đi qua QL14 do quãng đường ngắn hơn, thời gian ít hơn và phí đường bộ rẻ hơn nhiều so với QL1A. Ví dụ em đi SG lúc 2h sáng thì thường đến Đà nẵng khoảng tầm 10h tối. Nhưng bác ko nên đi kiểu đó vì ngày sau sẽ rất mệt nếu đi tiếp.
Trường hợp cao tốc thông tới Vĩnh Hảo khoảng được 200km bác sẽ tiết kiệm dc thêm khoảng 2 tiếng so với chưa thông nhé.
Ngoài ra Tây Bắc thì còn nhánh phía Lào Cai nhưng 2 ngày là ko đủ để đi phía bên này đâu. Có thể từ Lạng Sơn bác chạy qua Móng Cái chơi thêm 1 ngày rồi về Hà Nội. Móng Cái thì có thể chơi ở Sa Vĩ, chợ Móng Cái, cửa khẩu Bắc Luân.
Trường hợp không thích lên Móng Cái, em nghĩ bác nên quay về Hà Nội rồi dành 2 ngày còn lại cho điểm Tú Lệ (Le Champ Tú Lệ Resort) và đèo Khau Phạ. Chắc chắn bác sẽ ko hối tiếc khi đã dành 2 ngày cuối ở chổ này. Rất rất đẹp và thư giãn. Hai vc nhớ tắm khoáng nóng trong phòng riêng nhé. Biết đâu đó gia đình sẽ đón thêm thành viên mới á. :D

Hạng B1
24/12/16
51
69
18
54
Em hàng năm chỉ đi du lịch vòng vòng miền Trung (đã tới kontum, đà nẵng, huế quảng trị bằng 4B).
Năm nay, em đang tính hè này đi SG ra các tỉnh phía Bắc trong 12 ngày đổ lại (gia đình có 2 vc & 1 bé 9 tuổi 1 bé 6 tuổi)
- chiều đi xe sedan ra
Nhờ các bác tư vấn địa điểm & cung đường ngoài bắc (ví dụ hà giang, cao bằng, các đèo mã pí lèng ô quy hồ …)

View attachment 2928671*Ảnh minh họa
Năm nào mình cũng đi xuyên vịt bằng ô tô vào dịp tết, đi tây bắc, đông bắc... nhưng năm nay đi hè, dự định đi vào giữa tháng 6. nếu bạn có hứng thú đi thì đi chung cho vui. mình đi 2 vc và 1 nhóc 17t. đi vui đâu nghỉ đó, thích đâu đi đó, không tạo áp lực điểm đến

Hạng D
17/12/11
1.240
1.564
133
Năm nào mình cũng đi xuyên vịt bằng ô tô vào dịp tết, đi tây bắc, đông bắc... nhưng năm nay đi hè, dự định đi vào giữa tháng 6. nếu bạn có hứng thú đi thì đi chung cho vui. mình đi 2 vc và 1 nhóc 17t. đi vui đâu nghỉ đó, thích đâu đi đó, không tạo áp lực điểm đến

nhà a giống nhà em
Hè này e cũng đi , đầu T6 đi tầm 11 ngày về
Đợt này chủ yếu em cày nhánh phía Yên Bái
Nếu gặp trên đường khớp time hú hí cf :) nhé a

- chiều đi xe sedan ra

View attachment 2928671*Ảnh minh họa

a coi link mình đi 12 ngày cung Đông - Tây Bắc này nhé hao hao kiểu anh cần