O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua
Bài viết này ngoài mục đích cung cấp thông tin cho các bác Oser yêu du lịch bụi còn có một lý do không nhỏ là nhằm cảm ơn và tôn vinh tình bạn của các Oser. Dù là tình bạn ảo trên diễn đàn nhưng tình cảm thật của chúng ta ở ngoài là vô cùng quý giá.
Xin cám ơn các bác Zeus2212, bác Dthanh, bác Nhâm Quốc Huân, bác Lacetti ....đã giúp đỡ em trong quá trình rong ruổi.
Hành trình 16 ngày của em như sau:
Xuất phát 29/12/2011, ngày về 13/1/2012.
HCM- Singapore - Malaysia - <span style=""color: #0000ff;"">Melbourne ( Úc) - Springtown - Grampian ( Hall Gap) - Adelaide</span> - Sydney - Gold Coast - HCM.
Chặng màu xanh là tự lái xe thuê tại Úc.
Thành phần chuyến đi: Một mình ( có rơ-móoc) và gặp gỡ các Oser trên cung đường lang thang.
Vé giá rẻ đặt qua mạng tại website của các hãng Air Asia; Tiger Airway, Jetstar, Quantas:
Phòng khách sạn và Hostel đặt tại: www.Agoda.com ; www.hostels.com ; www.lastminute.com.au ;
Đặt thuê xe tại: www.rentalcars.com
Quá trình lập kế hoạch có thể tham khảo tại đây.
Trong bài viết có sử dụng nhiều thông tin tìm kiếm trên mạng từ nhiều nguồn khác nhau qua Google.
Vì thế người viết không xin bản quyền hay xác nhận bản quyền các thông tin trong bài viết này. Cũng như không dẫn nguồn lắt nhắt làm bài viết không liền mạch. Mong người đọc thông cảm.

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua
Du lcịh bụi đi Sing - Mã thì đã có bài viết rất cụ thể từ 2007 của Cao Nhân PMC nên em không viết dài dòng nữa mất thời gian của các bác.
Chỉ xin bổ sung một số hình ảnh và một số thay đổi từ 2007 đến nay.
be continious

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua
Nếu đi các hãng giá rẻ đến Sing thì sẽ hạ cánh tại Terminal 2, tàu điện ngầm nằm ở Terminal 1 ( đẹp hơn, xịn hơn....). Nhưng các bác đừng lo lắng vì ở cửa ra Terminal 2 luôn có Free Bus chở khách qua Terminal 1 cứ 15 phút/ 1 chuyến.
Đến nhà ga nào các bác cũng có thể gặp quầy Hướng dẫn để lấy Sing Map ( rất cần) miễn phí, mua thẻ diện thoại, đổi tiền ( đổi cả tiền Việt lun). Các bác xuống ga điện ngầm ( gọi là MRT ) mua 1 chiếc thẻ EZ link giống như thẻ ATM của mình. Giá khoảng 15 đô Sing tùy chọn. Trong đó có 5 SSD tiền đặt cọc cho thẻ, khi ra khỏi Sing hoặc không dùng thẻ nữa bác ra Ga nào cũng được đổi lại lấy 5 SSD về. Với thẻ này bác thoải mái đi lại bằng MRT ở Sing, cực kỳ thuận tiện và rẻ.
Du lịch phượt Úc - Vâng! Em nhà quê.

Ngắm Sing ban đêm tí cho đỡ buồn.

Đây là Marina Bay Sand nổi tiếng. Đẹp vào loại khiến em thẫn thờ. Gồm Khách sạn hạng sang, TT mua sắm, Sòng bài....phức hợp.

Hạng D
23/11/11
1.867
13
0
buổi tối Sing đẹp hén nhìn vui hơn buổi tối ở Melb....Melb buổi tối chỉ vui khu vực sòng bài thui....hihi.

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua

Cảnh này em chụp không có kiểu nào không có người, vậy nhân tiện Show cái romooc. Các bác thông cảm.

Lại nói thêm về thể EZ, cứ hết tiền thì các bác lại nạp ở bất cứ Ga nào, cứ thấy dí dí vào Sensor mà không thấy kêu "Tít" thì bác đưa cho nhân viên gần đó nạp thêm tiền. Đơn giản như đang giỡn.

• Like
Reactions: phatbinhduong
O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua

Qua Sing ăn uống khá rẻ. Cứ 10 SGD là các bác có thể ăn no phè phỡn ở các quán ăn bình dân ven đường. Tỉ giá khoảng 1 SGD = 16.500 VND.

Bia ở Sing hay Mã đều khá đắt, mua siêu thị khoảng 3- 5 SGD/lon bia. Nhà hàng khoảng 9 SGD/chai bia.
Thảo nào dân đây không dám nhậu nhìu như người Việt . :D

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: pipuly
O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua
Quên vụ khách sạn.
Các bác đã biết Khách sạn ở các nước đều rất đắt.
Vì thế nếu muốn đi nhìu nước, ở nhìu ngày mà không sỹ diện với ai thì dân du lịch bụi ( phượt) hay chọn Hostel, một loại khách sạn dành cho dân du lịch lang thang khắp thế giới.
Hệ thống Khách sạn 81 ở Sing hay được người Việt lựa chọn. Em sang dịp Lẽ Tết Tây nên khá mắc, khoảng 60 USD/phòng giường đôi. Phòng nhỏ tí nhưng sạch, Lễ tân rất dễ thương. Có vòi tắm riêng trong phòng.
Các bác nên chọn KS 81 tại China Town. Em ở KS 81 khu Geylang nên hơi xa Ga MRT chút. Khu này em út hoạt động công khai cả ngày đêm.

Ăn chơi đêm, nhậu nhẹt Bar thì các bác ra khu Clark Quay như một số hình sau:

Em sẽ không lan man ở Sing nhiều. Em post 1 số ảnh ở Sing trước khi chuyển sang Mã tí rồi đến Úc - hành trình chính của chuyến đi.

Last edited by a moderator: