Hạng C
5/12/07
780
1.952
93
vnexpress.com.vn
- Việc đã xảy ra cách nay 3 hôm mà em vẫn còn ấm ức vì thằng con chưa tròn 22 tháng tuổi của em ! Hôm nay, em muốn chia sẻ với các bác và hy vọng cùng các bác cảnh báo những món đồ chơi trẻ em nào không an toàn, để chúng ta không phải tiền mất tật mang !
- Cách nay khoảng 1 tháng, thấy cháu thích chơi trò cưỡi ngựa trong khu vui chơi, em đến Cửa hàng đồ chơi thiếu nhi của 1 Cty nhựa khá nổi tiếng, có văn phòng trưng bày và bán sản phẩm trên đường 3/2, Q.11, mua 1 con ngựa (nhựa) . Con ngựa này có 2 tính năng, vừa có thể cho trẻ cưỡi tại chổ, vừa có bánh xe đẩy, dành cho trẻ dưới 3 tuổi . Giá 255.000 đ/con, hình đây ạ :

- Tuy nhiên, khi về đến nhà, cho cháu nó lên ngựa cưỡi tại chổ, em thấy con ngựa này không vững lắm, nó hiu hiu như thế nào ấy và khi cháu cưỡi mạnh thì có cảm giác sắp chúi ngã về trước hay bật ngã về phía sau . Em định mang đổi lại, nhưng vì ở đây chỉ có 1 loại duy nhất, nên thôi .
- Từ hôm ấy cháu rất vui và chỉ muốn ăn khi được ngồi trên con ngựa này . Vì vậy em căn dặn bà xã và người nhà phải giữ phụ con ngựa khi cho cháu lên ngồi, phòng cháu bị té . Và đều này đã xảy ra !
- Trưa CN vừa qua, khi cho cháu ăn trên lưng ngựa, mẹ cháu một tay cầm chén cơm, một tay giữ con ngựa, bổng có chuông đt di động . Do thói quen, mẹ cháu buông tay giữ ngựa, sờ túi áo lấy đt thì lập tức cả cháu và con ngựa đổ kềnh xuống nền gạch . Kết quả, đã 3 ngày qua mà cằm và môi cháu vẫn còn tím tái như thế này :

- Dĩ nhiên là lỗi do người lớn ! Nhưng em thiết nghĩ, một công ty lớn và có uy tín như thế thì khi sản xuất một mặt hàng cho trẻ em chơi, có tính hiếu động thì cũng nên đặt yếu tố an toàn lên hàng đầu hơn là vẻ đẹp bắt mắt . Kể từ hôm đó cháu không dám chơi con ngựa này nữa, ngay cả vợ chồng em cũng chẳng dám cho cháu chơi nữa và đành cho vào nhà kho .
- Cũng làm về sx, tuy khác ngành nghề, nhưng em không muốn nêu tên Cty ấy ra làm gì, chỉ muốn các bác xem qua hình và cảnh giác với món đồ chơi trẻ em này !
- Các bác nào có biết thêm những món đồ chơi không an toàn cho trẻ thì kể hoặc post lên để chúng ta cùng cảnh giác đi ạ !

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
RE: Đừng phí tiền cho món đồ chơi trẻ em này !

Xin chia buồn cùng bác, tụi nhỏ bây giờ nó hiếu động và lanh lợi lắm.

Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113

Em cũng có mua một con cho thằng cu ở nhà, cảm giác ngã chúi về phía trước hay sau cũng có nhưng không nguy bằng ngã ngang bác ạ. Vì con ngựa này thiết kế hơi cao và hẹp bề ngang nên rất dễ ngã ngang khi cháu lắc mạnh. Còn chiều trước sau thì không đến nỗi ngã nhưng nếu có gờ giới hạn thì an toàn hơn. Trọng tâm cao, chân đế hẹp nên ngã cũng dễ hiểu (nguyên lý giữ cân bằng thì trọng tâm phải nằm trong giới hạn chân đế, ở đây phải xét thêm quán tính nữa.) Mong rằng nhà SX sẽ điều chỉnh cho phù hợp hơn.

Tiện thể em hỏi luôn: Em thấy có bán con thú bằng nhựa dẻo...hình dáng giống con Nai thì phải, bơm hơi vào.....trẻ con leo lên có cảm giác "tưng tưng":D...bác nào đã từng sử dụng tư vấn giúp em với....con Ngan già nhà em cứ kêu em mua cho thằng ku 16tháng chơi...em chưa quyết.:)

Mong cao kiến của các bác.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

May mà chưa có gì nghiêm trọng. Khổ thân con trẻ. Tí nữa thì răng đi mồm ở lại. Thị trường VN sướng, mua rồi có gì ráng chịu từ nhà sản xuất đến người chẳng ai phải chịu. Từ 01/01/09 hy vọng sẽ khác.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG

@Bờm: Còn nhờ hồi Tết vừa rồi, cả nhà em qua nhà bà con chơi, nhà cũng có con nít, cũng có con gì giống bác mô tả đó, 2 nhóc nhà em lên phi, em trước (nắm 2 lỗ tai) anh sau (ôm thằng em), phi 1 hồi ngã đùng ra, cái trán thằng nhỏ đụng vào đuôi pô xe máy, sưng 1 cục :(:(. Thằng nhỏ khóc quá trời, em liền xin mấy cục đá lạnh nhỏ, lên xe mở máy lạnh, chườm đá 1 hồi thì đỡ >> đi thăm bà con tiếp :D:D.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
28/12/07
480
3
18

Trích đoạn: bomdien

Tiện thể em hỏi luôn: Em thấy có bán con thú bằng nhựa dẻo...hình dáng giống con Nai thì phải, bơm hơi vào.....trẻ con leo lên có cảm giác "tưng tưng":D...bác nào đã từng sử dụng tư vấn giúp em với....con Ngan già nhà em cứ kêu em mua cho thằng ku 16tháng chơi...em chưa quyết.:)

Thằng con em (được gần 17 tháng) khoái chơi món đó lắm. Nó cứ bắt em cỡi chung với nó.
Em thấy món đó chơi dc, chắn chắn. Tuy nhiên nên có người kế bên đề phòng thì tốt hơn

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Lỗi của người thiết kế và cả người tiêu dùng.
Chăm sóc trẻ không thể nói là dễ. Đã có trường hợp đang tắm cho bé, đứng dậy nghe điện thoại bàn. Quay lại thì bé đã úp mặt vào thau nước...chết ngạt !!!

Hạng C
6/6/05
632
1
16
53
TP.Ho Chu Tich
www.otosaigon.com

Ông con em 1 lần về thấy cũng có vết bầm khó hiểu như ảnh con Bác trên đây (dưới cằm), hỏi người giúp việc là ngã ở đâu, thì họ nói họ không biết !!:mad::mad:,
Àh thì ra bây giờ em đã hiểu là do cưỡi con Hươu lỡ mua ở Metro nên ngã cắm cằm vào đâu đó...[&:][&:]
Chán...[&o]

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn

Trích đoạn: bomdien

Em xin can bác, nhà em có 2 con luôn á! con này trẻ em ngồi không vững đâu, nếu ngồi trên nó thì phải đặt nó trên tấm đệm rồi mới cho trẻ ngồi lên, cho dù không thăng bằng như để trên mặt phẳng cứng nhưng khi trẻ té thì không phải bị thương.