Tập Lái
Em đọc báo thấy người ta đang ca ngợi, khuyến khích thực hiện Dừng xe tắt máy khi gặp đèn đỏ , một văn hóa mới áp dụng cho giao thông thông Việt Nam, các bác thấy quan điểm này thế nào ạ?

Với em thì cũng thử nghiệm rồi, đúng là đỡ ồn, đỡ ô nhiễm hơn và đỡ cả tổ xăng nữa, phải nói là 3 lợi ích chứ không chỉ 2 lợi ích như báo nó đăng. Tuy nhiên chỉ nên áp dụng khi thời gian đèn đỏ dài hơn 45 giây thì hợp lý nhất.

Các bác hãy thử văn hóa này xem nhé, vì giao thông và môi trường trong sạch hơn.

jan
Hạng B2
23/2/08
248
0
16
Hà Nội
RE: Dừng xe tắt máy - Một động tác, 3 lợi ích

Vấn đề nan giải rồi. Ở Hà nội cứ 50m gặp 1 đèn đỏ, dừng xe tắt máy chắc bộ đề của xe em chẳng mấy mà tong!:D
Hix, ai cũng như em thì chắc tận thế tới nơi các bác nhỉ! :(

Hạng C
21/4/08
837
4
18
Đất Thép, Củ Chi

báo nó viết để châm chọc nạn kẹt xe đấy bác ơi! đến điểm cần đến, dừng xe, bảo tài xế tắt máy đứng ngòai chờ, thì được! chớ chờ đèn mày tắt máy thì ''thay đề sớm'', chứ xe cũng tiêu hao một lượng xăng đáng kể khi start máy, bù lại sẽ hao nhiều xăng hơn, mà lại hại máy,

O.S.P.D
27/1/04
648
978
93
Vietnam

Kiểu này đúng là chỉ nên áp dụng cho những nơi đèn đỏ tầm 45-50 giây thôi với điều kiện mình bắt đầu dừng chờ đèn từ những giây đầu tiên luôn. Em áp dụng cái này ở ngã 3 Hòang Diệu - Cầu Ông Lãnh hướng về đường Khánh Hội (SG) :)

Tập Lái

Trích đoạn: saigon tiger

báo nó viết để châm chọc nạn kẹt xe đấy bác ơi! đến điểm cần đến, dừng xe, bảo tài xế tắt máy đứng ngòai chờ, thì được! chớ chờ đèn mày tắt máy thì ''thay đề sớm'', chứ xe cũng tiêu hao một lượng xăng đáng kể khi start máy, bù lại sẽ hao nhiều xăng hơn, mà lại hại máy,

Cái này ở Nhật với Đức nó áp dụng rồi bác ạ, chả nhẽ mình không học nó được thì kể cũng thương cho thế hệ con cháu mình sau này các bác nhỉ [:eek:]

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Cũng tốt, nếu thay bình,thay xe theo...định kỳ ..!

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org

Keke...xe 2 bánh mà chơi kiểu này là đã chết cái bình và cái đề rồi, còn xe 4 bánh mà áp dụng kiểu này thì không hiểu làm sao chạy máy lạnh nhỉ ? tiêu nguyên xe sớm !

Đúng là tiết kiệm kiểu này lẩm cẩm thật !

Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ

Tùy theo thực tế mà linh hoạt áp dụng thôi. Khi thấy kẹt xe cả nùi thì tốt nhất là tắt đi, còn dừng đèn đỏ thì không cần. Theo quan điểm cá nhân của em, mỗi người nên có ý thức tiết kiệm và quan tâm đến cộng đồng khi lưu hành xe. Rất nhiều lần đi 2B, kẹt xe cứng ngắc mà nhìn xung quanh tất cả các xe cộ đều nổ máy phình phịch không ai chịu tắt đi, suốt nhiều phút đồng hồ, mùi xăng, khói, hơi nóng bốc ra như địa ngục, nhất là người đi 2B vô phúc đứng sau các ống xả xe hơi hoặc bị hơi nóng từ capô + dàn nóng điều hòa của xe hơi phà vào mặt. Nhiều khi là các chị phụ nữ chở theo con nhỏ rất tội nghiệp.

Mỗi khi kẹt xe, ngồi trong máy lạnh chỉ cần nghĩ tới những người xung quanh đang phải hít khói bụi và hơi nóng một chút thì đã là một việc tốt rồi. Cái đó gọi là ý thức cộng đồng. Chỉ cần mọi thành viên Os làm gương thì chẳng bao lâu sẽ có thể giúp hình thành một nét văn hóa mới trong cái thời 'Sống chung với kẹt xe' này.

Hạng C
5/2/07
781
4
0
45

hehehe sorry nha mấy bác có biết đèn giao thông nước ngoài nó hoạt động khác VN mình nhiều lắm ko! Ví dụ ở Singapore mỗi lần dừng thì 3-5 phút nhưng khi đèn xanh thì các ngã tư tiếp theo đều xanh hết các bác cứ nhấn ga phi 1 lèo sau đó cung khoảng 3-5' mới dừng lại ! Còn VN mình đèn quái gỡ thoát ngã tư này thì ngã tư tiếp theo đỏ lè rùi:mad:[&:], chưa kịp lên số 3 là đã phải dừng rùi[&:], nhiều khi có chỗ dừng cho có 20s để wa ngã tư bắt dừng hơn 1 phút:mad:, nội bác tắt xong đề rùi tắt đề tiết kiệm ko thấy ngủm cục đề là dễ thấy nhất :D:D:D

Hạng B2
25/3/07
129
0
0

mấy bác chế cái cục cảm ứng giống chiếc @ đó :D