Thảo Luận ĐƯỜNG AUX CHO MONDEO

Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
Kính chào các bác,
Có lẽ chủ đề này nhiều bậc cao thủ đã biết roài, nếu cóa topic trùng mong các Bác bỏ qua…
Nhưng riêng em, qua nhiều đêm lục lung tung các trang web, cũng không tìm đâu ra đường audio khác ngoài chấp nhận nghe đĩa cd hay vcd, dvd chuẩn (đĩa dỏm v2 nó giận nó hông chịu nhận:(…hix), Mông Deo nghe được 10 đĩa thì nhìu thiệt nhưng rất bất tiện khi lập danh sách chọn bài yêu thích hay cập nhật bài hát mới…haizzz:mad:
Vậy làm sao giữ được nguyên bản âm thanh hay sẵn của Mông mà ta có thể đấu nối với thiết bị ngoài như usb, iphone, ipod…
Thế là em miệt mài tìm kiếm cáp đấu nối với giắc nằm trong hộp tì tay, hình như kết nối với điện thoại :

Lúc trước nghe nói trong Hãng có bán cáp với giá ~ 1tr, nhưng giờ thì …bó chiếu, em lặn lội lân la lê lết các chợ từ Nhật Tảo đến Nguyễn Kim, đến các đầu mối linh kiện đtdđ như các Hàng đường HV Q5, Chiếm Tài…rồi qua hàng bày ở vỉa hè các đường …vỡn bặt vô âm tín, hix…

Thua, cuối cùng em dự thay zin bằng 1 DVD xịn mới như Hàng Kenwood DDX4033BT, nghe qua usb hay Bluetooth cho phẻ…
Nhưng vỡn còn lăn tăn những khuyết điểm khi thay đổi lày như:
- Gắn mới sẽ mất sub trầm sau xe (nghe thợ nói zậy)
- Đấu nối dây chứ ko có giắc cắm sẵn,
- Khó chịu nhất là 1 thời gian mấy cái bas nó rơ, chạy đường xốc nó kêu rè rè…(cái nì em có kinh nghiệm 2 con vợ đời trước roài, đồ zin nó sẵn khớp chỉ cần đẫy vô nó kêu “ái”…à ko! nó kêu tách 1 cái là “cứng ngắt” )…bởi vậy khi mình đang hưởng thụ mà v2 nó cứ lãi nhãi “rè rè”, dễ nỗi điên…

Còn đang do dự thì may mắn đọc được thông tin là dvd của Mông có cáp nối ra đường AUX (dvd Mông 1 vạch có sẵn lỗ AUX rùi nhưng ko biết chất lượng thế lào, ở đây em đang nói Mông có Thai, nó ko có…Lỗ):

Thế là em tiến hành làm như sau:
1/ Tháo đầu DVD ra xem: (giai đoạn này em quên chụp hình, mượn tạm vài pic từ OF)
Dùng 4 móc chuyên dụng có khoen (đúc khoen vào, nó cũng “tách” cái…cứng ngắt…từ từ thủng thỉnh dùng sức lôi ra…thế lày

Các bác thấy có 3 lỗ (giắc RCA) đỏ, trắng , vàng còn để trống như mời gọi…
Nó là các đường out gồm audio trái, audio phải, video như hình minh họa sau

2/ Kế tiếp tìm cọng cáp nối thiết bị, ví dụ em chọn iphone, ipad, ipod, mp3… là thiết bị nguồn, em chọn như lày: giá 230 khìn nhé (chọn hàng tốt để chất lượng âm thanh khỏi lăn tăn)

3/ Cuối cùng chỉ việc cắm vào em nó : 2 đầu trắng đỏ vào 2 giắc trắng đỏ, riêng giắc vàng dùng cho video em chưa tìm ra cáp 3 đầu RCA nên…để đó, từ từ tính…
Sau đó luồn xuống vị trí lày (mở ốp hông bên chân):

Và kết quả:

Nghe các loại nhạc trong ip kể cả longless (đuôi Wav)…âm thanh tuyệt hảo, em cảm giác hay hơn nghe cd nữa, hê hê…
Đặc biệt nghe lun các file mp4…vậy có thể kết: nếu có cáp 1 đầu 3 RCA đỏ trắng vàng 1 đầu 3.5li thì có thể xem video lun đóa…
Vài điều chia sẽ…Thân.

• Like
Reactions: thanhvietonline
Hạng D
29/11/04
1.821
13.813
113
Cái này em biết nhưng không biết cách tháo đầu DVD ra! Bác hướng dẫn rõ hơn tí giúp em với. Dụng cụ tháo có chế được không?

Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
Dụng cụ tháo, bác có thể ra mấy chổ điện tử hỏi thử xem (em nghĩ nó ko hiếm đâu vì mấy cửa hàng nội thất ở ADV đều có hết), em mượn của người bạn, nó tương tự như chìa khóa dẹt vậy, 1 đầu dẹt mỏng có rảnh khía, 1 đầu là vòng khoen để ta kéo đầu dvd ra...bác đút chìa vào nghe tiếng "tach" khớp vào dvd...dùng lực đều lên 4 khoen kéo ra thôi...lúc gắn vào chỉ cần đẩy nhẹ vào là nó vô khớp hà...
Nếu bác thấy ko chắc tháo được thì mua cáp nối trước (kiếm dễ) rồi mang ra cửa hàng trên đường ADV nhờ tháo rồi gắn cáp vào thôi...em nghĩ công tầm 50 khìn...

Hạng D
28/11/12
1.257
80
48
45
Lúc trước em cũng lăn tăn cái vụ này, tìm kiếm cáp đấu nối với giắc nằm trong hộp tì tay mà ko ra nên đành phải đầu tư bộ DVD JVC. Bài viết của bác chủ sớm hơn là em đỡ hao rồi.

Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
Gắn cáp nối này thao tác rất giản đơn, thời gian làm rất nhanh, nếu bác nào chưa làm nên làm thử...tổng phí chưa đến 300 nghìn...mà ta có thể nghe nhiều thể loại nhạc, tuỳ chọn tuỳ thích...giắc 3.5li phổ thông nhiều thể loại phương tiện..Thậm chí cassette, he he....

Hạng D
12/1/11
1.577
3
38
laple nói:
Kính chào các bác,
Có lẽ chủ đề này nhiều bậc cao thủ đã biết roài, nếu cóa topic trùng mong các Bác bỏ qua…
Nhưng riêng em, qua nhiều đêm lục lung tung các trang web, cũng không tìm đâu ra đường audio khác ngoài chấp nhận nghe đĩa cd hay vcd, dvd chuẩn (đĩa dỏm v2 nó giận nó hông chịu nhận:(…hix), Mông Deo nghe được 10 đĩa thì nhìu thiệt nhưng rất bất tiện khi lập danh sách chọn bài yêu thích hay cập nhật bài hát mới…haizzz:mad:
Vậy làm sao giữ được nguyên bản âm thanh hay sẵn của Mông mà ta có thể đấu nối với thiết bị ngoài như usb, iphone, ipod…
Thế là em miệt mài tìm kiếm cáp đấu nối với giắc nằm trong hộp tì tay, hình như kết nối với điện thoại :

Lúc trước nghe nói trong Hãng có bán cáp với giá ~ 1tr, nhưng giờ thì …bó chiếu, em lặn lội lân la lê lết các chợ từ Nhật Tảo đến Nguyễn Kim, đến các đầu mối linh kiện đtdđ như các Hàng đường HV Q5, Chiếm Tài…rồi qua hàng bày ở vỉa hè các đường …vỡn bặt vô âm tín, hix…

Thua, cuối cùng em dự thay zin bằng 1 DVD xịn mới như Hàng Kenwood DDX4033BT, nghe qua usb hay Bluetooth cho phẻ…
Nhưng vỡn còn lăn tăn những khuyết điểm khi thay đổi lày như:
- Gắn mới sẽ mất sub trầm sau xe (nghe thợ nói zậy)
- Đấu nối dây chứ ko có giắc cắm sẵn,
- Khó chịu nhất là 1 thời gian mấy cái bas nó rơ, chạy đường xốc nó kêu rè rè…(cái nì em có kinh nghiệm 2 con vợ đời trước roài, đồ zin nó sẵn khớp chỉ cần đẫy vô nó kêu “ái”…à ko! nó kêu tách 1 cái là “cứng ngắt” )…bởi vậy khi mình đang hưởng thụ mà v2 nó cứ lãi nhãi “rè rè”, dễ nỗi điên…

Còn đang do dự thì may mắn đọc được thông tin là dvd của Mông có cáp nối ra đường AUX (dvd Mông 1 vạch có sẵn lỗ AUX rùi nhưng ko biết chất lượng thế lào, ở đây em đang nói Mông có Thai, nó ko có…Lỗ):

Thế là em tiến hành làm như sau:
1/ Tháo đầu DVD ra xem: (giai đoạn này em quên chụp hình, mượn tạm vài pic từ OF)
Dùng 4 móc chuyên dụng có khoen (đúc khoen vào, nó cũng “tách” cái…cứng ngắt…từ từ thủng thỉnh dùng sức lôi ra…thế lày

Các bác thấy có 3 lỗ (giắc RCA) đỏ, trắng , vàng còn để trống như mời gọi…
Nó là các đường out gồm audio trái, audio phải, video như hình minh họa sau

2/ Kế tiếp tìm cọng cáp nối thiết bị, ví dụ em chọn iphone, ipad, ipod, mp3… là thiết bị nguồn, em chọn như lày: giá 230 khìn nhé (chọn hàng tốt để chất lượng âm thanh khỏi lăn tăn)

3/ Cuối cùng chỉ việc cắm vào em nó : 2 đầu trắng đỏ vào 2 giắc trắng đỏ, riêng giắc vàng dùng cho video em chưa tìm ra cáp 3 đầu RCA nên…để đó, từ từ tính…
Sau đó luồn xuống vị trí lày (mở ốp hông bên chân):

Và kết quả:

Nghe các loại nhạc trong ip kể cả longless (đuôi Wav)…âm thanh tuyệt hảo, em cảm giác hay hơn nghe cd nữa, hê hê…
Đặc biệt nghe lun các file mp4…vậy có thể kết: nếu có cáp 1 đầu 3 RCA đỏ trắng vàng 1 đầu 3.5li thì có thể xem video lun đóa…
Vài điều chia sẽ…Thân.

Hạng D
1/2/07
1.105
282
83
Sao cần số xe bác laple còn ngon thế nhỉ, của em nứt mấy miếng rồi, tính đi bọc da hay thay nguyên cái mới thì ok nhỉ

Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
Xe em cũng thay mới òi...trong Hãng...vì nhựa cần số lão hoá theo tg...