Tập Lái
13/12/06
8
3
3
Xin các bác giúp giùm ý kiến xem mổ phục hồi dây chằng chéo trước thì mổ ở bệnh viện nào tốt ở TPHCM? Và nếu được thì bác sỹ nào giỏi nhất trong vụ này. Người nhà tôi chạy lung tung đi tìm thông tin nhưng khó quá vì bệnh viện nào cũng đòi nhập viện rồi mới nói chuyện tiếp. Mà nhập viện rồi thì còn lựa chọn gì được nữa nên đang hoang mang quá. Xin các bác giúp giùm. Cám ơn các bác nhiều.

Hạng B2
17/6/08
118
0
16
chào bác, em cũng đang trong tình trạng dây chằn đầu gối bị dãn + đứt, nên em theo dõi vấn đề này nhiều, có tí kinh nghiệm.
Ở SG, phòng khám đa khoa Bà Hạt chuyên về chấn thương thể thao ( CTTT), do Bác sĩ Đổng thành lập, tại đây có nhiều Bs chuyên về CTTT, như Bs Trọng Anh...Các Bs này có làm ở khoa CTTT của các Bviện khác. Bác cứ đến khám ơ Bà Hạt trước , các bác sĩ sẽ tư vấn về cách mổ và tùy bác chọn mổ ở Bv nào.
Địa chỉ: 529 - 531 Bà Hạt - P8 - Tp HCM, DT 8532370
Theo em biết: Bs Đổng là CT hội Y học thể thao, Bs Trọng Anh - Tổng TK nói chung người quen em đều mổ và giới thiệu 2 Bs này cả.

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
linhbch nói:
chào bác, em cũng đang trong tình trạng dây chằn đầu gối bị dãn + đứt, nên em theo dõi vấn đề này nhiều, có tí kinh nghiệm.
Ở SG, phòng khám đa khoa Bà Hạt chuyên về chấn thương thể thao ( CTTT), do Bác sĩ Đổng thành lập, tại đây có nhiều Bs chuyên về CTTT, như Bs Trọng Anh...Các Bs này có làm ở khoa CTTT của các Bviện khác. Bác cứ đến khám ơ Bà Hạt trước , các bác sĩ sẽ tư vấn về cách mổ và tùy bác chọn mổ ở Bv nào.
Theo em biết: Bs Đổng là CT hội Y học thể thao, Bs Trọng Anh - Tổng TK nói chung người quen em đều mổ và giới thiệu 2 Bs này cả.

@ chủ topic: Hướng tư vấn này đúng rồi đấy bác ạ! Nhưng em xin lưu ý thêm cho bác một tí, nếu có chỉ định phải mổ thì bác nên chọn BV lớn: nếu ở TP HCM thì bác có thể chọn BV Chợ Rẫy hoặc BV CTCH, ở mổi BV này sẽ có nhiều gói mổ để giải quyết vấn đề cho bác.

Hạng B2
1/3/08
100
0
0
57
google
@ hung mi tư vấn gặp anh Hùng 5b3 mổ nôi soi cho, anh Hùng là chuyên gia khớp gối về nội soi đó.................

Tập Lái
13/12/06
8
3
3
Cám ơn các bác rất nhiều. Để tôi báo lại cho gia đình biết.

Hạng F
15/11/10
9.321
2.961
113
50
linhbch nói:

Bác có thể cho em biết biểu hiện của việc đứt dây chằng không? Theo cảm nhận riêng của bác về tình trạng chân mình nhé. Thanks bác.

Hạng B2
21/2/11
158
11
18
Poorguy nói:
linhbch nói:

Bác có thể cho em biết biểu hiện của việc đứt dây chằng không? Theo cảm nhận riêng của bác về tình trạng chân mình nhé. Thanks bác.
Em sẳn sàng cho bác cảm nhận đây.
Ko phải đứt và là rách dây chằng chéo trước mới đúng vì dây chằng gồm 1 bó khi bị tổn thương trong lúc chơi thể thao sẽ bị rách 1 phần và dây chằng bị dãn ra. Biểu hiện lúc mới bị sẽ rất đau, chân sẽ sưng rất to, gần khớp thì ko co vào dãn ra được. Tùy tình trạng mà sẽ được bác sỹ tư vấn là mỗ nội soi hay mỗ hở.
Nếu ko mỗ (trường hợp như em) thì sau đó vài tháng sẽ có tình trạng như sau : Chân ko còn sưng và đau nữa. Cảm giác khớp gối lõng lẻo, đến mức cảm giác chân chia làm 2 khúc rõ rệt. Đi vẫn bình thường. Nếu bị chằng chéo trước, thì ko chạy nhanh được, chạy thẳng được, soạt chân chéo ra trái, phải để chuyển hướng nhanh ko được, khớp đầu gối sẽ bị lật qua 1 bên ngay. Hoàn toàn mất sức rướng. Từ tĩnh chuyển sang động đột ngột cũng sẽ bị lật khớp đầu gối.

Hạng D
9/5/09
3.408
16.122
113
Em bị đứt dây chằng chéo trước, rách sụn chêm năm 2002. Mổ năm 2003 do bác Phan Vương Huy Đổng đứng mổ ở CTCH. Sau đó êề Bà Hạt tập vật Lý trị liệu 6 tháng. Giờ chân em đi lại bình thừong, thỉnh thoảng đâu do sụn chêm bị cắt nhỏ --> lệch tí, chườmg lạnh một đêm là hết. Đá banh vẫn được nhưng chỉ khoảng 60% so với trước kkia. Tránh sử dụng chân bị đau làm trụ.
Ah hồi xưa em mổ hở chứ k phải nội soi như bây giờ.