Tập Lái
8/4/21
6
0
1
34
Em hỏi về Lacetti CDX đề dai sau khi tắt máy 5-10 phút

*Ảnh minh họa

Xe em Lacetti CDX 2009. Dạo này nó bị bệnh như này. Tất cả mọi lúc đều đề bình thường,kể cả khi tắt máy đề lại luôn. Nhưng chỉ khi đi máy nóng,tắt máy và để khoảng 10 phút ~ thì xe bị đề dai. Phải 3-4 giây xe mới nổ máy,nó cứ kêu như kiểu củ đề quay vậy.

Lúc nổ máy vòng tua nó lên 800 chứ k phải vọt lên trên 1k sau về 800 như bình thường. Đề dai nhưng phát vẫn ăn ngay,chỉ là mất 3-4 giây.

Nhờ các bác chỉ giáo giùm ạ !!

Last edited by a moderator:
Tập Lái
8/4/21
6
0
1
34
Xe em Lacetti CDX 2009. Dạo này nó bị bệnh như này. Tất cả mọi lúc đều đề bình thường,kể cả khi tắt máy đề lại luôn. Nhưng chỉ khi đi máy nóng,tắt máy và để khoảng 10 phút ~ thì xe bị đề dai. Phải 3-4 giây xe mới nổ máy,nó cứ kêu như kiểu củ đề quay vậy. Lúc nổ máy vòng tua nó lên 800 chứ k phải vọt lên trên 1k sau về 800 như bình thường. Đề dai nhưng phát vẫn ăn ngay,chỉ là mất 3-4 giây.
Nhờ các bác chỉ giáo giùm ạ !!

E đang chờ theo dõi thêm để xem có chính xác bệnh k. Bệnh xe e là do ống thông hơi dầu nối với cổ hút bị hỏng,nên hơi nhớt xuống buồng đốt làm cho bugi bị đóng nhiều muội thế kia. xe có hiện tượng hao nhớt khi đi xa khoảng 50km~. còn e đi hàng ngày thì k thấy hao

Attachments

Hạng F
29/10/16
11.499
21.747
113
Pháp
Kiểu nầy giống ... ngộp xăng nhỉ (đen thui), bác chủ thớt thử mở ra chùi sạch ráp vào đề được là ... bị xăng gió không đều gùi, còn nhớt lên là .... thua, phải làm máy thôi

• Like
Reactions: BacSyMayTunh
Tập Lái
8/4/21
6
0
1
34
Bugi này e mới thay :D nên vệ sinh lại cho tiết kiệm.Xe em giờ đề vẫn bị hơi dai nhưng đỡ hơn trước nhiều. Nhớt lên cổ hút là do van ở dàn cò lỗi,e thay cả nắp dàn cò ok rồi. Gara báo van 700k cả nắp full gioăng 1100k nên e thay cả nắp :))

Tập Lái
8/4/21
6
0
1
34
Kiểu nầy giống ... ngộp xăng nhỉ (đen thui), bác chủ thớt thử mở ra chùi sạch ráp vào đề được là ... bị xăng gió không đều gùi, còn nhớt lên là .... thua, phải làm máy thôi
Xe e hao nhớt chỉ khi đi liên tục 50km~ bác ạ. Còn đi hàng ngày 3-5km 1 lần thì không sao hết

Hạng F
29/10/16
11.499
21.747
113
Pháp
Xe e hao nhớt chỉ khi đi liên tục 50km~ bác ạ. Còn đi hàng ngày 3-5km 1 lần thì không sao hết
Vậy bình thường thì khói gì ? khi nhấn ga thì khói gì ? nó ra liên tục hay lúc đầu khói và sau đó bớt lại ?
Nếu thật sự hao nhớt thì bạn đang xữ dụng là nhớt loại gì ? và hiện tại là bao nhiêu cây số ?

Bác nhắn tin cho bác D23 đi

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
8/4/21
6
0
1
34
Vậy bình thường thì khói gì ? khi nhấn ga thì khói gì ? nó ra liên tục hay lúc đầu khói và sau đó bớt lại ?
Nếu thật sự hao nhớt thì bạn đang xữ dụng là nhớt loại gì ? và hiện tại là bao nhiêu cây số ?

Bác nhắn tin cho bác D23 đi
xe e nổ máy buổi sáng sớm thì nó ra chút khói mờ kèm nước với hơi nước dính cả xuống sân.Máy nóng thì k còn khói gì nữa cả.
Em thay nắp dàn cò thì hiện tượng hao nhớt hết rồi
Nhưng nó vẫn đang bị hiện tượng đề dai như trên thôi

Hạng F
29/10/16
11.499
21.747
113
Pháp
1 - không khí không đủ (xem lọc gió), thử đề máy nóng mà gở lọc gió thử
2 - Kiểm tra các kim phung xem có đủ sức (mạnh yếu hay nghẹt)
3 - Đo lại các áp xuất từng piston
4 - Kiểm tra lại bougies/ dây bougies cần xem lại, bộ đánh lửa nếu có
5 - Nếu có check ODB thì có thể ra bệnh (ECU) khác

• Like
Reactions: BacSyMayTunh