Tập Lái
22/2/16
5
1
3
45
E36 không đề được, mong chỉ giúp

Các cao nhân về dòng xe BMW xin chỉ giáo cho minh biết cách sửa chửa xe BMW 320i sản xuất năm 1996 của mình. [pagebreak][/pagebreak]

Khi mở công tắc đề thì không đề máy được (vẫn im re, không nghe tiếng đóng ngắt role, motor đề không chạy), mình đã kiểm tra motor đề vẫn tốt (nối trực tiếp điện dương vào dây đỏ của motor đề vẫn nghe tiếng motor chạy), các role trong hộp cầu chì mình đã kiểm tra, tất cả đều bình thường, nó vật mình 2 ngày nay rồi vẫn không tìm ra nguyên nhân.

Mong cao nhân chỉ điểm, cảm ơn các cao thủ quan tâm chỉ giúp.

Last edited by a moderator:
Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Không dám phán bừa nhưng hỏi bác chủ 1 vài cái:
1. Ắc quy còn bao nhiêu Volt ? Nếu còn 11.9-12.6V thì đề được, dưới 9V thì thua.
2. Kiểm tra relay là kiểm tra relay gì? có đúng relay motor đề hay không ? Nếu kiểm tra đúng relay đề mà còn tốt thì ok.
3. Khi vặn chìa xe đề máy thì đèn trên tablo có nhấp nháy hay tối đi gì không ? Nếu không nhấp nháy gì thì có nghĩa là điện chưa tới được relay hay motor đề => Kiểm tra đường dây điện từ ổ khóa đến relay đề và từ relay đề đến motor đề, có thể bị chuột cắn hay hở mạch vì 1 lí do gì đó.
Đây là link vị trí relay đề cũng như hộp cầu chì cho E36 để bác chủ tham khảo : E36 wiring diagram. Theo như cái link này thì cái relay motor đề nó nằm trong hộp số 2 ( Relay box) theo mình phán đoán là nằm dưới cốp đựng đồ bên phía phụ, bác chủ tháo cái glove box này ra sẽ thấy. Tiếp theo là dựa vào đời xe kiểm tra 2 cái relay số 2 và số 5 xem sao.
Chúc bác chủ may mắn :D.

Chỉnh sửa cuối: