Tập Lái
16/11/07
23
63
13
Chào các bác,
Mình đang rất bức xúc với CSGT trạm Long Khánh vì bị bắt lỗi vượt phải tại Long Khánh.
Khoảng 20h30 ngày 03/03 mình đi từ hướng Phan Thiết về HCM, đến đoạn Long Khánh thì thấy 1 hàng dài xe tải nối đuôi nhau bò rất chậm qua đoạn này. Em bật tín hiệu chuyển vào làn bên trong và đi đúng tốc độ cho phép. Đây là đoạn đường có 2 làn không có biển phân làn,các bác đi ngang qua đoạn này chắc biết. Vừa rồi cũng có bác @Anhphap post bài về vụ này rồi.
Mình đi được một đoạn thì bị CSGT thổi vào. Tóm tắt diễn biến:
CSGT 1 tên Nghĩa chào, yêu cầu xuất trình giấy tờ. Mình không xuất trình, hỏi lỗi thì được thông báo vượt phải nơi không được phép.
Mình không công nhận lỗi, không xuất trình giấy tờ. Lúc này xuất hiện CSGT 2, yêu cầu mình về trạm và lên xe mình đi về trạm.
Khoảng 15p sau có CSGT 3 về đến trạm, mở máy cho mình xem video quay lúc mình đi làn bên trong. Sau đó CSGT1 yêu cầu mình xuất trình giấy tờ để lập biên bản.
Mình không đồng ý, đồng thời yêu cầu được quay phim trong lúc làm việc. Lúc này xảy ra tranh cãi, CSGT không cho mình quay video và bỏ vào trong ( có lẽ đi hỏi lãnh đạo). Lúc này đang làm việc tại trạm gác phía trước trạm chứ chưa vào trong.
Khoảng 10p sau thì CSGT 1 yêu cầu mình vào phía trong trạm để làm việc, đây là dãy bàn đá phía sau căn tin của trạm.
Lúc này xuất hiện thêm 1 CSGT già, có lẽ là sếp. CSGT này cũng phân tích là mình đi sai, dẫn điều 13 của Luật GTĐB. Còn nói thêm là hôm trước phóng viên VOV giao thông cũng cải trang để ghi nhận ở đây và cũng bị lập biên bản như thường.
Nhì nhằng tranh cãi 1 lúc mình cũng không chịu xuất trình giấy tờ và không công nhận lỗi. Lúc này mấy CSGT này làm căng, đòi tạm giữ phương tiện nếu mình không chịu xuất trình giấy tờ để lập biên bản.
Do đã tối và đi cùng vợ nên mình chấp nhận lập biên bản để về nhà, có gì tính tiếp. Lúc lập biên bản mình có ghi thêm ý kiến của mình mặc dù CSGT không đồng ý.
Mình up thêm clip lúc cãi nhau tại trạm, biên bản xử phạt để mọi người xem.

Túm lại cho mình hỏi:
- Bây giờ mình nên khiếu nại hay tiến hành khởi kiện?
- Bác nào rành về thủ tục giấy tờ, viết đơn thì giúp mình khoản này với.
Mình quyết định sẽ theo vụ này tới cùng, các bác trên diễn đàn có kiến thức chuyên sâu và kinh nghiệm thì mình rất mong nhận được sự hỗ trợ từ các bác.
Cảm ơn rất nhiều!!!
Em có 2 file ghi âm cãi nhau đã up lên soundcloud nhưng không chèn được vào bài. Các bác vào link giúp em
https://soundcloud.com/le-hong-viet/cai-nhau-ngoai-duong
https://soundcloud.com/le-hong-viet/voice-31

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
17/8/14
1.920
2.229
113
Lỗi vượt phải liên quan gì đến điều 13 luật GTĐB? Tại sao trường hợp nào ở trạm này cũng nghe lý luận kiểu này vậy ta.
Nếu dẫn điều 13 thì phải lập biên bản lỗi sai làn, lập biên bản lỗi vượt phải thì dựa vào điểm c khoản 5 điều 5 khiếu nại tới cùng thôi các bác.

Hạng C
30/4/11
578
530
93
Sì phố
Up cho điểm nóng.
Bà mợ, đường thì đông mà QL gì đèn xanh chỉ có mấy giây. Chúng nó muốn ép các bác tài chuyển làn trong để hốt "lỗi" vượt phải?

• Like
Reactions: ngokhanhan
Hạng C
27/3/12
502
79
28
Cãi nhau về cái này quá nhiều rồi, điều 13 Luật GTĐB rõ ràng đến mứcchả hiểu phải áp dụng làm sao. Trong khi đợi điều 13 được updated thì

nếu xe máy thì các bác cứ đi cả 2 lanes. Nếu bị bắt đi lane ngoài thì cãi xe máy là xe cơ giới, theo điều 13-2 là bắt buộc đi ở lane ngoài. Cũng chả có chú giao thông nào bắt xe máy đi ở lane trong cả :D.

Còn oto thì nếu đi lane trong sẽ bị bắt nên cứ lane ngoài mà đi. Nếu chẳng may bị bắt thì chỉ chịu lỗi đi sai làn đường chứ nhất quyết không chịu lỗi vượt phải (nộp phạt nhiều, mà lỗi đấy cũng không phải là vượt phải)

• Like
Reactions: wob2011
Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
Vụ này đã có nhiều bác chiến rồi, chứ không phải một mình bác, nhưng lúc đầu thì thấy um xùm sau đó ko thấy nói tiếp chắc lằn nhằn quá nên cũng mệt mỏi rồi không theo. CSGT ĐN cứng lắm, dẫn luật tằm bậy rồi còn chơi chữ trong biên bản nữa. Thật sự là bác bị sai lane chứ không phải lỗi vượt phải đâu nha. Bác coi lại biên bản để vượt phải hay Sai làn?
Em cũng mong bác ko như những bác khác giữa đường gãy gánh.
Còn trong này nếu có anh em nào làm luật sư thì cố vấn về pháp lý thêm cho bác chủ.
Chúc bác khởi kiện thành công.

Up phụ bác
Em bị lập biên bản lỗi vượt phải tại Long Khánh tối ngày 03/03. Chiến với xxx, bổ sung thêm ghi âm

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
11/3/11
769
647
93
Nếu bác chủ máu quyết chiến với xxx thì khởi kiện ra tòa luôn. Chứ khiếu nại chẳng ăn thua đâu. Trên bảo dưới nghe. Dưới sai trên che.
Đoạn dầu dây long khánh này nóng hổi os mình rồi

Hạng C
30/7/14
572
471
63
40
vu nay cang thang day.hoi met cho bac chu roi.sory kg dau

Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
Chào các bác,
Mình đang rất bức xúc với CSGT trạm Long Khánh vì bị bắt lỗi vượt phải tại Long Khánh.
Khoảng 20h30 ngày 03/03 mình đi từ hướng Phan Thiết về HCM, đến đoạn Long Khánh thì thấy 1 hàng dài xe tải nối đuôi nhau bò rất chậm qua đoạn này. Em bật tín hiệu chuyển vào làn bên trong và đi đúng tốc độ cho phép. Đây là đoạn đường có 2 làn không có biển phân làn,các bác đi ngang qua đoạn này chắc biết. Vừa rồi cũng có bác @Anhphap post bài về vụ này rồi.
Mình đi được một đoạn thì bị CSGT thổi vào. Tóm tắt diễn biến:
CSGT 1 tên Nghĩa chào, yêu cầu xuất trình giấy tờ. Mình không xuất trình, hỏi lỗi thì được thông báo vượt phải nơi không được phép.
Mình không công nhận lỗi, không xuất trình giấy tờ. Lúc này xuất hiện CSGT 2, yêu cầu mình về trạm và lên xe mình đi về trạm.
Khoảng 15p sau có CSGT 3 về đến trạm, mở máy cho mình xem video quay lúc mình đi làn bên trong. Sau đó CSGT1 yêu cầu mình xuất trình giấy tờ để lập biên bản.
Mình không đồng ý, đồng thời yêu cầu được quay phim trong lúc làm việc. Lúc này xảy ra tranh cãi, CSGT không cho mình quay video và bỏ vào trong ( có lẽ đi hỏi lãnh đạo). Lúc này đang làm việc tại trạm gác phía trước trạm chứ chưa vào trong.
Khoảng 10p sau thì CSGT 1 yêu cầu mình vào phía trong trạm để làm việc, đây là dãy bàn đá phía sau căn tin của trạm.
Lúc này xuất hiện thêm 1 CSGT già, có lẽ là sếp. CSGT này cũng phân tích là mình đi sai, dẫn điều 13 của Luật GTĐB. Còn nói thêm là hôm trước phóng viên VOV giao thông cũng cải trang để ghi nhận ở đây và cũng bị lập biên bản như thường.
Nhì nhằng tranh cãi 1 lúc mình cũng không chịu xuất trình giấy tờ và không công nhận lỗi. Lúc này mấy CSGT này làm căng, đòi tạm giữ phương tiện nếu mình không chịu xuất trình giấy tờ để lập biên bản.
Do đã tối và đi cùng vợ nên mình chấp nhận lập biên bản để về nhà, có gì tính tiếp. Lúc lập biên bản mình có ghi thêm ý kiến của mình mặc dù CSGT không đồng ý.
Mình up thêm clip lúc cãi nhau tại trạm, biên bản xử phạt để mọi người xem.

Túm lại cho mình hỏi:
- Bây giờ mình nên khiếu nại hay tiến hành khởi kiện?
- Bác nào rành về thủ tục giấy tờ, viết đơn thì giúp mình khoản này với.
Mình quyết định sẽ theo vụ này tới cùng, các bác trên diễn đàn có kiến thức chuyên sâu và kinh nghiệm thì mình rất mong nhận được sự hỗ trợ từ các bác.
Cảm ơn rất nhiều!!!

Tham khảo thêm box của Ngọt Pro nè bác
https://www.otosaigon.com/threads/k...phai-khi-duong-co-2-lan.8649205/#post-9955348

Tập Lái
16/11/07
23
63
13
Cảm ơn các bác đã theo dõi. Vụ này chắc em kiện luôn, tại cũng đang rảnh. Có bác nào am hiểu luật, trình tự các bước thực hiện như thế nào thì tư vấn em với nhé. Bác ngotpro theo với e vụ này cho vui