Tập Lái
8/10/12
5
0
1
_ Số là bạn của bà Chị em tặng bả 1 con Ngân Long. Bà Chị em nuôi khoảng 1 tháng, súc hồ thay nước mệt quá nên ko thèm nuôi nữa giờ bả quăng qua cho em cả Hồ lẫn Cá. Em thì em cũng khoái con này nhưng nghe mọi người nói nó rất khó nuôi. Mà lỡ nuôi nữa chừng nó chết là xui dữ lắm, em hoang mang không biết làm sao? Bác nào có kinh nghiệm share giúp em xíu thông tin đi ạ!

Hạng C
29/3/11
794
10
18
thekyrealestate.com.vn
Mình cũng lần đầu tiên nuôi cá này nhưng mình cảm thấy rất dễ.
Mình đang nuôi Hồng Long, mua size gần 20 nhưng sau 3-4 tháng đã gần size 30.
Bạn chỉ cần chuẩn bị hệ thống lọc kỹ, mua 5-7 bịch bông lọc để khi cần là thay.
Lần đầu cho nước vào thì để trước vài ngày để nước ko còn javen... Nếu mới cho nước vào cá rất dễ bị shock nước lạ.
- Sau đó mua cá chép con cho NL ăn. Hết thì lại mua. Có thể mua dế hoặc sâu cho ăn xen kẽ.
- 1 -2 tuần thay nước bằng cách mua ống nước nhựa ở ngoài, hút nước bẩn ra ngoài (ở đáy nhiều phân cá), thay chỉ 1/3 hoặc nữa hồ thôi. Sau đó cho thêm ít dung dịch khử javen, 1/2 chén muối hột vào hệ thống lọc ( an tâm, nhiêu đâu muối ko ăn thua, cho muối vào xen kẽ 3 -4 lần thay nước / muối )
-

Hạng D
3/6/10
1.914
388
113
Biên hoà.
Em nuôi mấy tháng thay nước một lần, thich thi thay chứ nước trong veo à, cá em dài 1,2m òi,em khoe tý.

Hạng D
4/3/08
1.054
2.129
113
53
Thủ Đức
Nuôi mấy loại Thanh/ Hồng/Huyết/ Ngân/Kim long này thì kg cần thay nước thường xuyên, chỉ dùng ống rà bớt cặn bã dưới đáy hồ & châm thêm nước mới (khử clo nước máy = 1viên vitamin C 500mg/ 400l nước). Bộ lọc bông tối thiểu 2 ngăn, 1 để lọc thô (lấy ra giặt/ thay), 1 để vi sinh trú ngụ làm ổn định PH & làm trong nước (rất quan trọng)
Và 1 điều cần chú ý : kiếm lưới nhựa lỗ lớn đậy trên miệng hồ vì mấy chú này rất hay thăng lên bắt mồi --> lọt ra ngoài tự tử