Hạng D
14/5/07
1.130
10
0
Chuyện là hôm nay em đi nha sĩ, chụp phim cái răng số 8 (răng khôn) thì thấy bị mọc nằm ngang gần 90 độ, đâm vào răng số 7 gây đau. Hôm nay vẫn chưa tiểu phẩu mà phải hẹn vì chưa gặp bác sĩ chính.

Chuyện chẳng có gì nếu về nhà không bị đứa bạn hù là sau tiểu phẩu có khi sau này tê cái miệng chẳng còn cảm giác khi hôn nửa[8D] Em nhớ lại hồi xưa cũng có 1 người đi nhổ ở lang vườn về bây giờ không nói được luôn vì chạm giây thần kinh gì đó[:eek:]

Em nghe thế cũng hơi ớn vội lên mạng tìm kiếm, thấy là có chuyện này thật, có người còn phải gây mê cơ, có người nói chuyện khủng khiếp nhất là nhổ răng khôn. Em càng thấy sợ.
Các bác trên này có ai làm nha sĩ lên giây cót cho em đỡ sợ đi. Liệu tiểu phẩu có khủng khiếp lắm không? Thời gian nghe nói là 1 giờ, làm gì mà lâu thế nhỉ?
Thật là cái răng ngu chứ khôn gì.:(

Hạng B2
11/2/08
344
20
18
Vùng sâu vùng xa
RE: Em cần tư vấn răng khôn-mọc ngu!

hehe,, cái này tui bị rồi, nó mọc ngang, gây nhét thức ăn rất khó chịu còn làm hôi miệng nữa:mad:,,, có khi lại mọc trong xương hàm nữa, cùng thời điểm thì bà chị vợ cũng bị y chang, ghét quá hai chị em đến bệnh viện răng hàm mặt tp.hcm khám và nhổ,,, đi bữa đầu vô : Đăng ký --> chờ --> chụp Xquang cái răng :D,,, xem chân răng ra sao, có mọc trong xương ko ? ;) ,,, sau đó vô chờ nhổ --> tới lượt nó chích cho một phát gây tê,,, đợt một lát, khoảng 10 phút,, tê rần miệng luôn ,,, mất hết cảm giác [8|] ,,, --> tiếp lên bàn mổ,, ý wên lên bàn nhổ :D ,,, có hai nha sỹ, một nam một nữ,,,, ông thì nhổ, bà thì đưa ống hút vào miệng hút máu ,, công nhận máu chảy nhiều ghê, nhổ xong chắc mất nữa lít máu :( ,,,,,
Đầu tiên nó lấy dao chắc nó cắt sơ sơ cho lộ chân răng ,, sau đó lấy kẹp hay kìm gì đó nhổ ,,,,,:(,, xui cái răng của tui nó mọc trong xươngm,, khó quá nó dùng cái máy khoan gì đó khoan rầm rầm ....:mad: ,,, nhưng không đau đâu,, tê ngắt à ,, cỡ nó nhổ hết hàm mình cũng ko biết [8D] ,,,, nó khoan cắt một hồi khoảng 10 phút thì xong lấy cái răng ra,, các răng đáng ghét lấy về làm kỷ niệm,, sau đó nó dùng chỉ may lại,, lúc này hơi thốn à nha :( ,, thuốc tê đã giảm,,,,,,, nhưng cũng xong ,,,, Sau đó nó hẹn 01 tuần sau đi cắt chỉ ....
Tui nghĩ cái của tui là khó lắm mà thằnng nha sỹ đó làm được chắc mấy các răng ngu bình thường nó xửa các một,, ,chúc ông anh mau chóng đi xử cái răng ngu của mình, vì thực tế các răng ngu đó chẵng có tác dụng gì,,, nếu nó mọc sát quá còn có thể gây đau
Lưu ý :
- thằng bác sỹ ẩu lắm tui thấy nó đeo có một cái găng tay mà làm tới mấy người lận,,, tới phiên tui ,,, tui kêu nó thay cái găng khác,, nó biết sai nên cười hehề,, tui cũng dân Y mà.
- Lúc đi cắt chỉ gặp thằng nha sỹ khác,, trời cái tay nó run run giống như người nghiện rượu mà thiếu vài xị vậy [&:] ,,, nó cắt chỉ mà tui run gần chết,,,,,, Tui nghĩ nếu mà gặp thằng này nhổ chắc chít wúa :( ,,
một vài kinh nghiệm mong chia sẽ với anh em,
Đây là bài viết đầu tiên của mình trên diễn đàn,, mong làm wuen với anh em :D,,,,,

Ông già mới nhập chiếc Toyota Camry 2008, ổgn cho chiếc Camry 1993,, nhưng chạy chưa rành ,, đang học hỏi từ diễn đàn [8D]

Last edited by a moderator:

Anh hai ơi...anh ngành Y hả...anh làm ở đâu...anh em mình cà phê tí:D. Cam 93 chạy ngon àh....em cũng chạy qua Cam96 rùi...chúc anhhai vui với OS nhe.:D:D:D

Cốc ...cốc....cốc....đại ca Răng và hoacodai đâu...tư vấn co bác Đao đi....mà bác ở Gia Nã Đại thì khg lo rùi:D

Em cũng đã nhổ 1 cái Răng ngu đúng vào ngày VN gặp Singapore trong trận chung kết Tiger Cup 98. Do răng này có quả chân răng phức tạp nên phải mổ đó các bác. Ông bà phù hộ... em chẳng bị liệt... chỉ bị méo mặt (do sưng) hết mấy ngày, được nghỉ học.

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

trước khi chờ nha sĩ hoacodai giảng giãi thì tui chỉ nói lên thực tế mà bản thân đã trãi qua , sau khi chụp X quang thì biết mình cũng có 2 cái răng ..ngu mọc xỉa ngang đâm vào răng số 7 , có thể bị lâu rồi nhưng không biết vì chưa chụp hình và cũng không có cảm giác đau hay cấn gì hết ) thì được nha sĩ giải thích là ..nên xử càng sớm càng tốt , vì bây giờ không đau và chưa biết có biến chứng gì nhưng biết đâu đến lúc nào đó có biến chứng thì xãy ra ..xử không kịp , vả lại cái răng ..ngu này không có tác dụng gì cho việc ...xay xát thức ăn cả , thế là tui phải làm đầy đủ thủ tục để ...nhập viện mổ lấy cái răng ra , cái răng ..ngu của tui không đơn giản là chích thuốc tê rồi giựt ra đâu vì nó xỉa ngang nên phải : rạch cái nướu rồi dùng máy ..cưa cắt nhỏ cái răng ra rồi gắp ra từng miếng,....sau đó khâu lại , cái miệng tui bị cái máy banh ra gần 1 giờ đồng hồ , kèm với cưa cắt đục đẻo, khâu lại ,....làm xong muốn ..xỉu luôn , sau 1 tuần thì quay lại cắt chỉ , làm cách đây khoảng hơn chục năm rùi , bây giờ chắc không đủ ..sức khỏe và can đảm để ...chơi cái vụ này

Hạng D
14/5/07
1.130
10
0

Hic...hic...bác kể nghe khiếp quá, khoan đục ầm ầm thế cơ àh. Em hôm nay cũng gặp phụ tá nha sĩ dở hơi, cái răng số 8 chưa xử lý, còn nói chắc vặt cái số 7 luôn. Tại vì hỏng phải răng của nha sĩ nên họ nói tỉnh khô[8D]
Bác sĩ VN mình thì không khuyên nhổ 4 cái răng khôn, chứ tây là nó triệt thẳng tay, dù có đau hay không, nó vặt tất cả, em thì sợ dao kéo lắm. Vụ biến chứng hậu phẫu thế nào nhỉ, bác nào trải qua chưa?

@Bác Bờm: lo mất ngủ chứ chẳng chơi bác àh, nghe bác Duy kể khiếp không:mad:

Hạng D
11/1/08
2.042
603
113

Trích đoạn: bomdien

Cốc ...cốc....cốc....đại ca Răng và hoacodai đâu...tư vấn co bác Đao đi....mà bác ở Gia Nã Đại thì khg lo rùi:D

Gõ thêm cửa nhà Bác Cọp Châu á nữa đi!

Hạng B2
11/2/08
344
20
18
Vùng sâu vùng xa

hehehe,, nghe kể thì cái răng của ông Duy seina bị là giống y như của tui đó,, nhưng chắc hồi xưa kỹ thuật còn lạc hậu chứ hiện nay nó làm cũng nhanh lắm không đến một tiếng nữa đâu, :) ,, chỉ sợ gặp ngay thằng nha sỹ thực tập thì đang mổ giữa chừng chắc nó bắt mình há miệng chờ nó ... điện thoại hỏi thầy thì chắc cắn lựỡi :( ,,
nói giỡn thôi chứ bây giờ đơn giản lắm,,, khuyên ông nên sớm nhổ đi ,, nhổ sớm thì tốt hơn,,,, để còn sớm nhậu nhẹt chứ :mad:,,
@ To bomdien : Tui là bác sỹ,, ngoại trừ trị bệnh cho .... con người ra thì con gì tui cũng làm ráo trọi,,,,,:D ,,
nghĩ cũng hay : bác sỹ học 7 năm mà chỉ trị được con người mà trị chuyên khoa thôi,, ví như thằng nào chích thì chích, thằng nào mổ thì mổ ,, thằnmg nào băng bột nhổ răng thì chỉ làm riêng phần đó thôi,, ;) Còn tui thì con gì cũng chơi hết,,,, mổ xẻ chích chọt băng bột nhổ răng , đỡ đẻ :D ,,,,... .v.v. nói chung là một thứ, mọi con ... hay hơn gấp mấy lần bác sỹ ngừoi :)... chích chết đem làm thịt ko bị ở tù [8D],,,,,,,,

Hạng D
17/4/06
1.429
15
38
55

không lo bác à, em cũng vừa nhổ cái răng ... ngu hôm trước tết AL, khi chưa nhổ, cái răng này cũng đâm vào cái răng bên cạnh, đau nhức lắm bác à, chẳng ăn hay nhai được cái gì cả,
bác Nha sĩ cũng tiêm thuôc tê (2 hay 3 ống gì đấy), rồi cũng "khoan, cắt, đục" ... nhưng mà mình chỉ nghe ù ù chéo chéo... thôi,
sau khi nhổ xong, bác í cũng khâu 3 mủi, lúc này bác sẽ có cảm giác đau ê ê, sau đó về nhà thì nó đau khoảng 1-2 hôm.
bác nên vào TT nha khoa nào mà bác quen (để an tâm), còn tiểu phẫu này em thấy không có gì là nguy hiểm cả, bác đừng quá lo lắng.

Trích đoạn: dawn

@Bác Bờm: lo mất ngủ chứ chẳng chơi bác àh, nghe bác Duy kể khiếp không:mad:
Thì vậy...em mới nhổ 1 cái răng ngu thui...còn một cái hơi lệch....ngày đó BS hẹn 2 tuần sau tới thịt tiếp...em trốn luôn tới nay đó bác. Cài răng này hơi lệch thôi. Bây giờ cha91c cũng khg dám đi mổ nữa đâu:D

Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM

E cũng bị cái vụ này nhưng anh nha sỹ quen ảnh xử lý nó trong hòa bình bằng cách khoan chọc lấy tủy để nó ko mọc dài ra thêm nữa làm tổn hại cái răng số 7. Đến nay cũng gần 10 năm rồi tất cả đều sống trong hòa mình kể cả e:D