Hạng D
3/2/17
3.546
4.544
113
Haizz, theo như bác nói thì em chắc mua được CX90 luôn rồi ấy. 1 tháng em dư ra hơn 100 mà đến giờ vẫn đi xe máy đây dù nhà cửa và cơ sở kinh doanh đủ cả. Có tiền em lại nhào vô đất, chả biết khi nào mới được ước mơ cầm vô lăng nữa
Đấy là do suy nghĩ và cách chi tiêu mỗi người thôi
Làm nhiều mà ko biết hưởng thì có ngày người khác hưởng mất ^^

• Like
Reactions: Jomsviking
Hạng B2
6/5/16
324
192
43
44
Mua xe Nhật đi mua xe Hàn làm gì nếu đủ tiền

Hạng D
15/10/09
1.089
882
113
10
Haizz, theo như bác nói thì em chắc mua được CX90 luôn rồi ấy. 1 tháng em dư ra hơn 100 mà đến giờ vẫn đi xe máy đây dù nhà cửa và cơ sở kinh doanh đủ cả. Có tiền em lại nhào vô đất, chả biết khi nào mới được ước mơ cầm vô lăng nữa
Giữ y vậy đi bác . Tháng bác đở tốn thêm 10tr .

Tập Lái
22/8/07
47
34
20
;)) người mua bentley vẫn nợ bank đầm đìa nhé
Bác chỉ hợp công việc nhà nước thôi

Không, em ở Úc, mà ở đây mọi thứ rõ ràng, nên em khuyên thật lòng. Còn vay tiền đi Bentley để lừa người khác thì chịu rồi.

Hạng B2
11/5/16
339
411
63
37
Tài chính như bác thì em nghĩ là bác nên đi test Tucson và múc ngay em Tucson. Trả góp với đk như bác thì suy nghĩ làm gì thêm cho mệt đầu. Nếu mua thì bác cân nhắc CDRI nhé, vì trước tết e có mua 1 con lướt chạy ngon mà tiết kiệm lắm bác, full option luôn như 6 túi khi, panorama, phanh tay điện tử, cốp auto,... Giá hiện tại bốc tem ra tên tầm gần tỉ, mẫu mã vẫn rất đẹp. Nhưng e khuyên bác nên mua ráng bản option nhiều chút, ko nên mua bản base đi sẽ rất chán và ức chế. Nếu bác xác định mua giá khoảng dưới 1 tỏi thì Tucson e nghĩ là lựa chọn đúng đắn rồi bác.

Hạng D
3/2/17
3.546
4.544
113
Không, em ở Úc, mà ở đây mọi thứ rõ ràng, nên em khuyên thật lòng. Còn vay tiền đi Bentley để lừa người khác thì chịu rồi.
Bác hiểu sai rồi, người đi bentley có thể đang nợ bank vài chục tỉ.
Người làm ăn người ta vay bank là chuyện bt
Vì lãi suất có 1%/tháng
Mà tiền người ta kinh doanh làm ra có thể 10%/ tháng
Vậy những người vay bank ko được mua xe ah?
Vay bank mua xe, trong khi tiền mặt đầu tư. Vẫn vừa được hưởng thụ, vừa có vốn làm ăn.
Nhiều người cứ dị ứng vay bank, nhưng nhìn ra thì Mỹ cũng là con nợ hàng đầu của TQ đó

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
11/5/16
339
411
63
37
Như đk của bác thì nên đi Grad hay Vato cho nó an toàn bác ơi. Bác suy nghĩ mua ô tô để loè thiên hạ thì bác đi xe máy là đúng rồi còn gì. Còn nếu bác nghĩ đến an toàn cho bản thân và gia đình mà thu nhập như bác ko mơ cầm vô lăng quả thật e ko hiểu bác nghĩ gì luôn.

Hạng B1
15/7/08
50
25
25
nguyentr
Kinh nghiệm sau 6 năm làm công ty tài chính tiêu dùng thì mình thấy bây giờ ai mua nhà mua xe không vay ngân hàng là thiệt thòi, tất cả đồ dùng trong nhà của mình từ cái nhà, đến tủ lạnh TV, xe máy, máy giặt, ... đều mua trả góp ngân hàng có cái lãi suất 0% có cái chỉ vài % lẻ tẻ nhỏ nhoi.

Ví dụ: trong tay có 1 tỷ nếu dồn hết mua xe hoặc mua nhà thì chỉ có 1 trong 2 cùng tại 1 thời điểm.
Nếu chia ra 200tr mua xe và 800tr mua nhà thì cùng lúc có cả 2 nhà và ô tô cùng lúc và chỉ trả ngân hàng tầm 8%-9% trong năm đầu. Mình có khả năng chi trả tốt nên tầm 1-2 năm là có thể trả hết nợ và cùng thời điểm đó sau 2 năm thì giá trị căn nhà tăng còn gấp mấy lần phần lãi suất mình đã trả ngân hàng.

Chia là chia sẽ để các bác tham khảo thêm thôi, chứ mỗi người mỗi hoàn cảnh sẽ có cách tính riêng cho phù hợp với mình. Không giải pháp nào là hoàn hảo, quan trọng nếu tính toán kỹ mình sẽ tận dụng được tiền của ngân hàng sinh lời cho mình.

Hạng C
5/11/17
631
476
63
37
Như đk của bác thì nên đi Grad hay Vato cho nó an toàn bác ơi. Bác suy nghĩ mua ô tô để loè thiên hạ thì bác đi xe máy là đúng rồi còn gì. Còn nếu bác nghĩ đến an toàn cho bản thân và gia đình mà thu nhập như bác ko mơ cầm vô lăng quả thật e ko hiểu bác nghĩ gì luôn.
Bác ấy chả bù cho mình, gần như chả có đồng nào dư dật nhưng vẫn mua xe đi. Ko cần biết thiên hạ bảo mình làm màu hay cũng chẳng cần đi lòe ai nhưng mình và vợ con được sướng và an toàn trước đã :))