Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
Kinh nghiệm sau 6 năm làm công ty tài chính tiêu dùng thì mình thấy bây giờ ai mua nhà mua xe không vay ngân hàng là thiệt thòi, tất cả đồ dùng trong nhà của mình từ cái nhà, đến tủ lạnh TV, xe máy, máy giặt, ... đều mua trả góp ngân hàng có cái lãi suất 0% có cái chỉ vài % lẻ tẻ nhỏ nhoi.

Ví dụ: trong tay có 1 tỷ nếu dồn hết mua xe hoặc mua nhà thì chỉ có 1 trong 2 cùng tại 1 thời điểm.
Nếu chia ra 200tr mua xe và 800tr mua nhà thì cùng lúc có cả 2 nhà và ô tô cùng lúc và chỉ trả ngân hàng tầm 8%-9% trong năm đầu. Mình có khả năng chi trả tốt nên tầm 1-2 năm là có thể trả hết nợ và cùng thời điểm đó sau 2 năm thì giá trị căn nhà tăng còn gấp mấy lần phần lãi suất mình đã trả ngân hàng.

Chia là chia sẽ để các bác tham khảo thêm thôi, chứ mỗi người mỗi hoàn cảnh sẽ có cách tính riêng cho phù hợp với mình. Không giải pháp nào là hoàn hảo, quan trọng nếu tính toán kỹ mình sẽ tận dụng được tiền của ngân hàng sinh lời cho mình.
Kkkkkkk, tất cả các banker trên thế giới (bao gồm banker gạo cội ở Mĩ) đều nói như anh. Bởi vậy mới có cái housing bubble ở Mĩ làm điên đảo thế giới hồi 2k8-2k9

Cái gì cũng có pros và cons, anh liệt kê toàn pros ra thì ở đâu chẳng là thiên đường. A nên tư vấn cả phần cons nữa thì mới pro!

Hạng B1
19/5/18
91
144
33
52
Cảm ơn các bác tư vấn nhiệt tình, thấy các bác hơi cãi nhau về vay và không vay em xin can, các bác vui vẻ đi, đừng cãi nữa.
Theo em thiển nghĩ, vay hay không vay đều có cái lợi cái hại cả.
Như bác trên bảo vay mua nhà, giá nhà lên, thu lợi gấp mấy lần lãi vay. Bác dưới bảo vay cũng có lúc sụp hầm. Cả hai bác đều đúng.
Em thì nhắm bản thân vay 300-400 được, nếu có lợi như bác trên bảo (có xe và còn vốn làm ăn) thì càng tốt. Hoặc có hại như bác dưới bảo (tiêu sản, tốn lãi) thì em cũng chả sợ. Chả đáng bao nhiêu, xem như mình phung phí 1 phen. Sống thì cả đời mà.

Hôm nay em đã đi coi con Xtrail 5+2 xong. Thấy da ghế cứng, ghế sau rất chật, nhỏ, bệ cần số không đẹp lắm, vô lăng nhỏ xíu. Ưu là màn hình to đẹp, máy lạnh ngon, nhân viên dễ chịu. Em chưa chạy thử.

Để mai đi xem con CRV xem sao.
Phương án mua xe hạng B bây giờ em loại hẳn.

Hạng B2
1/9/17
116
132
83
Cảm ơn các bác tư vấn nhiệt tình, thấy các bác hơi cãi nhau về vay và không vay em xin can, các bác vui vẻ đi, đừng cãi nữa.
Như bác trên bảo vay mua nhà, giá nhà lên, thu lợi gấp mấy lần lãi vay. Bác dưới bảo vay cũng có lúc sụp hầm. Cả hai bác đều đúng.
Em thì nhắm bản thân vay 300-400 được, nếu có lợi như bác trên bảo (có xe và còn vốn làm ăn) thì càng tốt. Hoặc có hại như bác dưới bảo (tiêu sản, tốn lãi) thì em cũng chả sợ. Chả đáng bao nhiêu, xem như mình phung phí 1 phen. Sống thì cả đời mà.

Hôm nay em đã đi coi con Xtrail 5+2 xong. Thấy da ghế cứng, ghế sau rất chật, nhỏ, bệ cần số không đẹp lắm, vô lăng nhỏ xíu. Ưu là màn hình to đẹp, máy lạnh ngon, nhân viên dễ chịu. Em chưa chạy thử.

Bác chọn CRV là chuẩn rồi đó, CRV Outlander best phân khúc loanh quanh 1 tỷ. chưa kể có 7 ghế. Khuyến mãi tiền mặt phụ kiện nhiều. Đã lỡ 1 lần mua, cố 1 tí để thoả mãn còn hơn lỡ cỡ rồi hối hận bác

Tập Lái
12/10/17
4
1
3

Chà bạn ở đâu nhỉ, mình cũng tính đi xem em này, nếu ok thì mình cùng đi xem giao lưu cho vui ^^

Hạng D
6/12/14
1.339
1.300
113
Ít tiền và đk hạn hẹp thì mới đi gầm thấp, có đk đi gầm cao sướng hơn nhiều bạn ơi.
Vậy Rolls Royce Phantom, Mercedes S class, Jaguar XJL, BMW 7, ...gầm cao hay thấp bạn? Những người mua những xe này là người ít tiền hả bạn?
Xa hơn nữa, Tổng thống Mỹ, Nga, và nguyên thủ nhiều nước lớn khác toàn đi xe gầm thấp

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
29/7/18
519
172
58
32
Hồ Chí Minh
xetot.com
không nên mua lúc này đâu bác, tucson 2019 mới tháng 6 ra rồi. gầm cao bác thích rẻ em nghĩ bác chọn outlander là hợp lý hơn cả. còn 5 chỗ thì mazda cx5 :D

Hạng B1
15/7/08
50
25
25
nguyentr

Chỉ là anh em thảo luận chia sẻ vui vẻ nhau thôi chứ không có cãi nhau đâu bác yên tâm :)