Hạng B2
15/5/19
100
71
31
40
Chào cả nhà,
Tự nhiên, cậu của em nổi máu con 4 bánh che mưa nắng mà chưa đủ tiền mua thẳng nên cậu em kính hỏi các bác xem đã ai có kinh nghiệm mua trả góp chưa. Các cụ tư vấn giúp bạn em có nên mua không, có những điểm gì cần lưu ý ạ.
Đôi nét về cậu em:
. Cậu em lương 25 triệu, vợ lương 5 triệu. Cậu em mua xe cho vợ đi làm là chủ yếu, cơ quan cách nhà 20km, nhưng cậu em thường đi xe công ty.
. Hiện cậu em đang có 200 triệu. Chưa biết mua dòng nào. Chưa có dự định tài chính nào khác. Cậu em có nên mua trả góp ko ạ.
Theo ý các bác thì thế nào ạ?

Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi có nên xe mua trả góp không?

Mua ô tô cũ phải trả góp trước bao nhiêu?​

Mua xe ô tô trả góp được biết đến là hình thức giúp bạn sở hữu chiếc xe khi chỉ cần chi trả trước từ 10 - 30% giá trị xe. Phần còn lại được ngân hàng hỗ trợ cho vay với tỷ lệ, lãi suất ưu đãi và thời hạn trả theo quy định nhất định.

Hình thức mua xe trả góp được coi là xu hướng kinh doanh hiện đại. Khi mà các đơn vị bán xe liên kết cùng các ngân hàng có tiềm lực, uy tín thương hiệu mạnh mẽ. Thông thường, đại lý phân phối xe ô tô chính hãng trở thành đơn vị trung gian giúp khách hàng và ngân hàng làn việc với nhau một cách hiệu quả.

Khi đến với những địa điểm đại lý mua bán xe ô tô cũ, bạn sẽ nhận được sự tư vấn, hỗ trợ chi tiết để chuẩn bị cho quá trình trở nên linh động, dễ dàng hơn. Từ đó nhanh chóng hiện thực hóa mơ ước sở hữu chiếc xe như ý mà không phải lo lắng quá đỗi về vấn đề tài chính.

Khi mua ô tô cũ cần phải trả trước bao nhiêu phần trăm?​

Hiện tại có rất nhiều ngân hàng hỗ trợ rất tốt cho bạn về thủ tục mua xe ô tô trả góp, cũng như hỗ trợ sau khi giải ngân.

Ngân hàngLãi suấtVay tối đaThời hạn vay
Vietcombank7,70%70%5 năm
BIDV8,50%80%7 năm
SHB7,80%90%8 năm
Sacombank8,50%100%10 năm
MBBank6,60%80%7 năm
TPBank7,79%75%6 năm
ACB9,80%80%7 năm
VIB Bank7,99%80%8 năm
VPBank7,90%80%7 năm
SeABank8,90%80%9 năm
Techcombank7,49%80%7 năm
HDBank10,50%100%5 năm
VietinBank7,90%80%5 năm
ABBank7,50%75%7 năm
ShinhanBank8,30%70%Linh hoạt
Eximbank8,00%75%6 năm
OceanBank8,99%80%7 năm
Maritime Bank6,49%70%10 năm
Standard Chartered6,99%80%6 năm
DongABank8,50%80%5 năm
SCB8,80%70%7 năm
Viet A Bank9,00%70%5 năm

Có thể thấy, các ngân hàng hiện nay đang dành những ưu đãi vô cùng hấp dẫn cho khách hàng. Ngoài lãi suất ưu đãi kể trên, khách hàng còn được vay vốn với chính sách cho vay ưu đãi như thời gian vay dài, phương thức trả lãi linh hoạt. Cụ thể như sau:
  • Hồ sơ đơn giản, lãi suất vay cạnh tranh.
  • Mức vay đáp ứng 100% nhu cầu theo giá trị xe (bao gồm VAT và phí trước bạ).
  • Thời gian vay vốn tối đa 8 năm.
  • Tài sản bảo đảm là ô tô hình thành từ vốn vay.
  • Tỷ lệ cho vay đến 85% giá trị xe.
Ngoài ra, các ngân hàng còn liên kết chặt chẽ với các Đại lý ô tô lớn trên toàn quốc, bạn dễ dàng lựa chọn mẫu xe phù hợp - danh sách liên kết với những ưu đãi riêng trong từng thời kỳ.
có nên xe mua trả góp không

Khi mua ô tô cũ trả góp, bạn cần tìm hiểu kỹ các thông tin, thủ tục khi mua xe trả góp. Hiện nay có 2 hình thức mua xe ô tô trả góp
  • Khách tự làm hồ sơ vay ở ngân hàng rồi đến đại lý mua xe.
  • Mua trả góp trực tiếp tại đại lý bán xe.
Ở hình thức mua trả góp thứ nhất đòi hỏi người mua phải tự hoàn thành hồ sơ vay trả góp và trực tiếp làm việc với ngân hàng.

Ở hình thức mua trả góp xe thứ hai, nhân viên bán hàng tại đại lý sẽ là trung gian giữa ngân hàng và người mua, giúp người mua hoàn thành các hồ sơ thủ tục trả góp xe một cách nhanh nhất và chính xác nhất, từ đó tiết kiệm rất nhiều thời gian và công sức.

Ước tính khoản vay và lãi suất​

Ước tính số tiền phải trả hàng tháng khi vay mua xe Hyundai Accent trả góp bao gồm vốn và lãi (dựa trên lãi suất vay, thời hạn vay và số tiền cần vay)
  • Giá xe bán xe: 439.000.000 đồng
  • Giá lăn bánh tại TP HCM: 445.000.000 đồng
  • Số tiền vay ngân hàng: 75%
  • Thời hạn vay: 5 năm
  • Khoản vay tương đương: 329.250.000 đồng
  • Khoản trả trước: 115.750.000 đồng
  • Lãi suất khoản vay: 7,7%/ năm
  • Gốc và lãi hàng tháng: 6.628.831 đồng
Tuy nhiên, để hoàn toàn sở hữu chiếc xe ô tô cũ, bạn cần lưu ý số tiền bạn trả trước sẽ chưa bao gồm các khản chi phí:
  • Phí trước bạ khu vực Hà Nội, TPHCM và tỉnh khác là 2%
  • Phí bảo hiểm trách nhiệm dân sự bắt buộc dành cho xe 4 - 5 chỗ là 480.700 đồng
  • Phí bảo trì đường bộ 12 tháng áp dụng cho khách hàng cá nhân là 1.560.000 đồng
  • Phí biển số nếu không cấp lại là 150.000 đồng
  • Phí đăng kiểm là 340.000 đồng áp dụng trên toàn quốc
 mua trả góp xe ô tô

Nên mua xe ô tô trả góp ở đâu thì uy tín và chất lượng nhất

Hình thức mua xe trả góp đã giải quyết được nhiều khó khăn về tài chính cho người mua xe vây nên nó đang trở thành xu thế được rất nhiều người ưa chuộng và sử dụng.

Trước khi bước vào đại lý ô tô và chọn cho mình một chiếc xe ưng ý nhanh chóng, không mất nhiều thời gian, bạn hãy tham khảo qua một số việc cần làm sau.

Kiểm tra giá thực của xe

Một công việc quan trọng và hãy nên ưu tiên hàng đầu là tham khảo giá xe trên mạng trước khi bước vào một salon, đại lý ô tô. Giá được niêm yết trên web của các hãng xe mới chỉ là giá bán lẻ tham chiếu chưa có phụ phí giao hàng. Giá một chiếc xe mới sẽ là tổng của 2 chi phí đó. Và đó cũng là giá cơ sở trước khi bạn thêm bất kỳ tùy chọn hoặc nâng cấp nào khác. Hãy tìm hiểu về giá hóa đơn để biết số tiền mà các đại lý phải thanh toán cho những chiếc xe trên mạng trước khi đàm phán giá để năm ưu thế.

Đời xe

Các mẫu xe mới thông thường sẽ được bán với giá cao hơn các mẫu xe ô tô cũ. Vì vậy, hãy chú ý tới đời xe, vì nhiều khi các đời xe mới có rất ít thay đổi so với đời xe cũ. Nhưng cũng có trường hợp xe mới với nhiều tính năng mới, tạo nên sự nâng cấp đáng kể so với các mẫu xe cũ nhưng lại được bán giảm giá.

Giảm giá và ưu đãi

Bạn định mua xe ô tô cũ, bạn nên quan tâm xem nhà sản xuất có bất kỳ ưu đãi nào đối với chiếc xe bạn định mua hay không. Nếu năm bắt thông tin kịp thời bạn sẽ gặp được những khuyến mại hấp dẫn hoặc bạn nằm trong đối tượng khách hàng được giảm giá. Đối với các nước phát triển, chính sách ưu tiên dành cho sinh viên mới ra trường có thể lên đến 1000 USD.

Song song với đó, có thể các đại lý địa phương cũng có thể có các chương trình giảm giá riêng. Thường những thông tin đó sẽ được gửi qua email hoặc điện thoại, nếu bạn nằm trong danh sách được thông tin.

Kiểm tra tín dụng

Bạn là người hay mua sắm qua thẻ tín dụng? Khoản vay của bạn sẽ có khả năng bị ảnh hưởng thông qua lịch sử chi tiêu qua thẻ tín dụng của bạn. Bạn có thể tự lấy hoặc nhờ ngân hàng sao kê cho mình một bản sao kê cập nhật mới nhất. 620 điểm là điểm tín dụng chuẩn. Nếu bạn có điểm tín dụng dưới chuẩn, bạn sẽ có khả năng phải trả mức lãi suất cao hơn bình thường.

Lãi suất ngân hàng và đại lý

Tính được điểm tín dụng, bạn sẽ tính được quy mô khoản vay cũng như lãi suất mà bạn có thế nhận. Để biết thực tế mình có thể nhận được khoản vay bao nhiêu cũng như chi phí của nó, hãy đến các ngân hàng, định chế tài chính để tìm hiểu. Giờ bạn đã có hai mức giá để so sánh để tìm giá một mức giá hợp lý nhất cho bạn.

Lãi suất tại các đại lý cũng không cố định mà có thể thay đổi theo chiếc xe mà bạn đang quan tâm. Cùng đang được trưng bày, nhưng những mẫu xe mới hay phổ biến hơn có thể sẽ có lãi suất cao hơn.

So sánh phí bảo hiểm

Bạn đang có nhiều sự lựa chọn để mua bảo hiểm, hãy yêu cầu công ty bảo hiểm báo giá cho bạn để bạn cân nhắc. Các công ty bảo hiểm thường sẽ dựa vào những con số thống kê để xác định chi phí bảo hiểm cho xe như: Chiếc Mazda CX-5, mẫu xe dành cho người đứng tuổi và có trách nhiệm thì sẽ có mức bảo hiểm thấp hơn so với xe Honda Civic dành cho người trẻ tuổi và sốc nổi.

Có nhiều hãng bảo hiểm trên thị trường. Mỗi hãng bảo hiểm thường có con số của riêng họ. Tham khảo nhiều hãng bạn sẽ tiết kiệm được một khoản kha khá trong dài hạn.

Tiền đặt cọc và trao đổi xe cũ

Bạn đã có được số tiền cũng như lãi suất vay trong dự tính, việc tiếp theo là lên ngân sách cho chiếc xe của bạn. Bạn đặt cọc càng nhiều tiền, thì áp lực trả tiền hàng tháng của bạn sẽ càng ít đi. Vì vậy, hãy cố gắng trả ít nhất 20% số tiền trên tổng số tiền mua xe. Bạn có thể mua thấp hơn nhưng đừng bao giờ dưới 10%.

Nếu bạn có một chiếc xe ô tô cũ, hãy bán nó đi để giảm chi phí hàng tháng và dùng số tiền đó làm tiền đặt cọc chiếc xe định mua.

Tìm hiểu về đại lý bán xe ô tô trả góp

Hãy tìm đến một đại lý hoặc salon uy tín. Bạn có thể tìm hiểu thông tin trên các trang mạng hoặc qua các mối quan hệ quen biết.

Tìm hiểu mẹo sử dụng xe

Các diễn đàn trên là mỏ vàng về thông tin. Ở đó, bạn sẽ tìm thấy tất cả các thông tin chia sẽ về kinh nghiệm đi xe, lái xe, sử dụng xe, chăm sóc xe...Họ là những chuyên gia đích thực, những người sẽ cho bạn biết độ tin cậy của 1 chiếc xe hãy những loại sửa chữa và bảo trì mà bạn có thể cần đến trong tương lai.

Điều kiện bảo hành và các thiết bị phụ trợ

Hãy nắm rõ về các điều kiện bảo hành mở rộng. Đó là quyền lợi của bạn khi mua xe. Trong khi một số điều khoản bảo hành có bao gồm các bộ phận và dịch vụ bổ sung không có trong điều khoản bảo hành tiêu chuẩn, thì một số khác chỉ kéo dài thời hạn bảo hành.

Last edited by a moderator:
6/5/19
22
2
3
28
Chào cả nhà,
Tự nhiên, cậu của em nổi máu con 4 bánh che mưa nắng mà chưa đủ tiền mua thẳng nên cậu em kính hỏi các bác xem đã ai có kinh nghiệm mua trả góp chưa. Các cụ tư vấn giúp bạn em có nên mua không, có những điểm gì cần lưu ý ạ.
Đôi nét về cậu em:
. Cậu em lương 25 triệu, vợ lương 5 triệu. Cậu em mua xe cho vợ đi làm là chủ yếu, cơ quan cách nhà 20km, nhưng cậu em thường đi xe công ty.
. Hiện cậu em đang có 200 triệu. Chưa biết mua dòng nào. Chưa có dự định tài chính nào khác. Cậu em có nên mua trả góp ko ạ
Nên trả góp nhé Bác. Giờ ngân hàng lấy lãi xuất trả góp không cao, với mình còn để tiền làm ăn và sinh thêm lời nữa chứ.

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Có 200 thì bác có thể mua con hạng A hoặc B cũng được, tất nhiên vay càng nhiều thì càng áp lực bác ạ, tùy theo số tiền dư hàng tháng mà chọn thời gian vay cho phù hợp.
Mình cũng vay hơn 500 trả trong 3 năm, nên mỗi tháng mình trả bank từ 16-20tr bạc ợ.
Thủ tục cũng đơn giản thôi bác: Nếu có giấy tờ nhà hay gì đó thì thế chấp còn không thế chấp chính giấy tờ xe mua cũng được.

Hạng C
18/2/09
605
539
93
HCM
Vợ lương 5 tr mà mua xe cho Vợ đi làm thì tốt nhất bảo vợ ở nhà cho nhàn, 5 tr may ra đủ chi phí nuôi xe mà thôi.

Hạng B2
12/2/19
219
112
61
32
Chào cả nhà,
Đôi nét về cậu em:
. Hiện cậu em đang có 200 triệu. Chưa biết mua dòng nào. Chưa có dự định tài chính nào khác. Cậu em có nên mua trả góp ko ạ
Hiện tại thủ tục ngân hàng rất là đơn giản nha bác. CMND, hộ khẩu photo của cả 2 vợ chồng, giấy đăng ký kết hôn. Nếu cậu bác làm lương chuyển khoảng thì HĐLĐ photo của cả 2 vợ chồng, sao kê lương ngân hàng của cả 2 vợ chồng là okie nha bác. Với điều kiện của cậu bác hiện tại thì ngân hàng Shihan Bank đang có gói ưu đãi là 9.2% cố định 3 năm là phù hợp và okie với cậu bác luôn. Còn số tiền 200tr có trước thì cậu bác có thể lựa chọn được các dòng xe phân khúc B nha bác. Bên em có dòng xe Vios phân khúc B đang có ưu đãi cực hot trong tháng 5 luôn nha. Bác cần thêm thông tin cứ alo cho em ngay và luôn nha - Tuấn - 0915.808.288 em hỗ trợ bác hết mình luôn. Em cám ơn bác ^^.