Tập Lái
13/7/18
9
3
3
32
Hà Nội
ledoto.vn
các bác cho em hỏi tăng sáng ô tô hiệu quả nhất. bóng đèn xenon bóng đèn led ô tô nên chọn loại nào.
em thấy mỗi loại có 1 ưu và nhược điểm khác nhau, em đang chọn phương án tăng sáng cho xe kia morning, giải pháp tăng sáng tốt nhất là lắp bóng đèn xenon hay lắp bóng đèn led ô tô, đâu là giải pháp hiệu quả nhất ạ? Sẵn cho em xin giá bóng đèn xenon luôn ạ

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: PhongPKH-2019
Tập Lái
17/7/18
12
14
3
32
các bác cho em hỏi tăng sáng ô tô hiệu quả nhất. bóng đèn xenon và bóng đèn led ô tô nên chọn loại nào.
em thấy mỗi loại có 1 ưu và nhược điểm khác nhau, em đang chọn phương án tăng sáng cho xe morning, giải pháp tăng sáng tốt nhất là lắp bóng đèn xenon hay lắp bóng đèn led ô tô, đâu là giải pháp hiệu quả nhất ạ.
Hi cụ. Morning của cụ bản chóa thường chân H4 hay chóa sử dụng gương cầu H7 nhỉ?
Với chóa sử dụng gương cầu thì cụ có thể lựa chọn bóng đèn Xenon hoặc bóng đèn LED ô tô đều oke. Với chóa thường H4, thì cụ ko nên lắp Xenon, LED là lựa chọn tối ưu. Với đời xe này, muốn đi Xenon, bắt buộc phải độ lên gương cầu.
Nếu với cụ nào ko ngại độ chế, thì Xenon + Gương cầu là lựa chọn khá tốt. Nếu cụ lựa chọn LED thì cần rất cẩn thận, vì LED khác với halogen, xenon, có rất nhiều mẫu mã với chất lượng chênh lệch nhau rất lớn. Và mỗi dòng xe sẽ hợp với 1 dòng chóa khác nhau. Cụ xem chóa cụ là H4 hay H7, e sẽ tư vấn rõ hơn loại LED phù hợp nhất nhé.
Còn Xenon và LED khác nhau ntn. E có thể kể qua cho cụ:
  • Xenon lắp Gương cầu rất sáng. Nhưng nhược điểm là phải độ chế. Và bản chất Xenon là tỏa nhiệt nên sẽ gây hư hại lớp xi phản xạ theo thời gian, nhất là khi cụ chọn phải quả gương cầu chất lượng kém. Ngoài ra độ sáng Xenon sẽ bị giảm dần theo thời gian khi bầu tạo muối. Ngoài ra Xenon có một nhược điểm nữa là có độ trễ, nên việc đá pha khi ko bật đèn sẽ ko nhanh. Về giá cả thì Xenon có nhiều mức giá, rẻ thì có hàng TQ giá hơn 100k. Hàng hiệu thì có Philips, Osram tầm 2 triệu/ bóng đổ lên và cần mua thêm ballast.
  • LED khắc phục được các nhược điểm trên của Xenon. Nhưng việc lắp LED cho Xe đòi hỏi có sự hiểu biết kĩ lưỡng. Nếu cụ chọn ko đúng loại thì ko cắt sáng và gây chói cho xe đối diện. Hoặc a/s ko tập trung nên ko thể chiếu xa được.
  • Gương Cầu kết hợp LED là 1 lựa chọn hoàn hảo. Tuy nhiên cần chọn đúng những loại LED thiết kế dành riêng cho GC thì mới tốt. Còn loại GC LED nguyên khối cũng là 1 lựa chọn khá hay hiện tại, nhưng giá cả khá cao với hàng chính hãng, và việc độ chế hiện khá phức tạp với dạng GC LED nguyên khối này.
Về xe của cụ, như em nói ở trên, cần xác định là chân H4 hay H7 thì mới có thể tư vấn cụ thể hơn đc. Vì 2 chuẩn này khác nhau khá nhiều.

Tập Lái
13/7/18
9
3
3
32
Hà Nội
ledoto.vn
Hi cụ. Morning của cụ bản chóa thường chân H4 hay chóa sử dụng gương cầu H7 nhỉ?
Với chóa sử dụng gương cầu thì cụ có thể lựa chọn Xenon hoặc LED đều oke. Với chóa thường H4, thì cụ ko nên lắp Xenon, LED là lựa chọn tối ưu. Với đời xe này, muốn đi Xenon, bắt buộc phải độ lên gương cầu.
Nếu với cụ nào ko ngại độ chế, thì Xenon + Gương cầu là lựa chọn khá tốt. Nếu cụ lựa chọn LED thì cần rất cẩn thận, vì LED khác với halogen, xenon, có rất nhiều mẫu mã với chất lượng chênh lệch nhau rất lớn. Và mỗi dòng xe sẽ hợp với 1 dòng chóa khác nhau. Cụ xem chóa cụ là H4 hay H7, e sẽ tư vấn rõ hơn loại LED phù hợp nhất nhé.
  • Xenon lắp Gương cầu rất sáng. Nhưng nhược điểm là phải độ chế. Và bản chất Xenon là tỏa nhiệt nên sẽ gây hư hại lớp xi phản xạ theo thời gian, nhất là khi cụ chọn phải quả gương cầu chất lượng kém. Ngoài ra độ sáng Xenon sẽ bị giảm dần theo thời gian khi bầu tạo muối. Ngoài ra Xenon có một nhược điểm nữa là có độ trễ, nên việc đá pha khi ko bật đèn sẽ ko nhanh. Về giá cả thì Xenon có nhiều mức giá, rẻ thì có hàng TQ giá hơn 100k. Hàng hiệu thì có Philips, Osram tầm 2 triệu/ bóng đổ lên và cần mua thêm ballast.
  • LED khắc phục được các nhược điểm trên của Xenon. Nhưng việc lắp LED cho Xe đòi hỏi có sự hiểu biết kĩ lưỡng. Nếu cụ chọn ko đúng loại thì ko cắt sáng và gây chói cho xe đối diện. Hoặc a/s ko tập trung nên ko thể chiếu xa được.
  • Gương Cầu kết hợp LED là 1 lựa chọn hoàn hảo. Tuy nhiên cần chọn đúng những loại LED thiết kế dành riêng cho GC thì mới tốt. Còn loại GC LED nguyên khối cũng là 1 lựa chọn khá hay hiện tại, nhưng giá cả khá cao với hàng chính hãng, và việc độ chế hiện khá phức tạp với dạng GC LED nguyên khối này.
Về xe của cụ, như em nói ở trên, cần xác định là chân H4 hay H7 thì mới có thể tư vấn cụ thể hơn đc. Vì 2 chuẩn này khác nhau khá nhiều.
xe em con morning van chân bóng H4 bóng halogen nên đèn yếu lắm bác ạ. Cho em hỏi thay bóng đèn led H4 ô tô được không ạ?

• Like
Reactions: Chất Auto
Tập Lái
17/7/18
12
14
3
32
Morning Vans thì e can cụ ko nên lắp bóng đèn Xenon H4, mấy loại mẹ bồng con hay thò thụt gì đó.
Trong trường hợp cụ muốn giữ zin, ko độ chế thì LED là lựa chọn hữu hiệu. Hoàn hảo cho xe cụ thì là Philips Ultinon H4. Hàng chính hãng, cắt sáng và gom sáng đều rất tốt, ko gây chói cho xe đối diện. Tuy nhiên giá cao.
Giá mềm cụ thể có thể lấy các hàng LED gia công, tức nhập chip Cree (Mỹ) hoặc chip Lumileds về gia công thành đèn. Ví dụ con Kenzo V8 hay Cree L8 cũng khá oke. Nhưng cos cắt sáng ko bằng Philips và pha hơi kém gom 1 chút. Nhưng so với zin thì cũng cải thiện đc rất nhiều rồi.
Trong trường hợp ko ngại độ chế, thì với Morning Vans, độ lên Gương cầu là lựa chọn hoàn hảo nhất. Gương cầu cụ có thể sử dụng Xenon hoặc LED đều oke. Nếu là tín đồ của công nghệ, thì cụ có thể trải nghiệm LED, mặc dù chưa phải hoàn hảo, nhưng khả năng cắt và gom sáng, nếu cụ dùng LED XHP70 bản chế riêng cho gương cầu thì cũng ngang pheo với Xenon luôn đó ạ.

• Like
Tập Lái
13/7/18
9
3
3
32
Hà Nội
ledoto.vn
Với chóa sử dụng gương cầu thì cụ có thể lựa chọn Xenon hoặc LED đều oke. Với chóa thường H4, thì cụ ko nên lắp Xenon, LED là lựa chọn tối ưu. Với đời xe này, muốn đi Xenon, bắt buộc phải độ lên gương cầu.
Nếu với cụ nào ko ngại độ chế, thì Xenon + Gương cầu là lựa chọn khá tốt. Nếu cụ lựa chọn LED thì cần rất cẩn thận, vì LED khác với halogen, bóng đèn xenon, có rất nhiều mẫu mã với chất lượng chênh lệch nhau rất lớn. Và mỗi dòng xe sẽ hợp với 1 dòng chóa khác nhau. Cụ xem chóa cụ là H4 hay H7, e sẽ tư vấn rõ hơn loại LED phù hợp nhất nhé.
+ Xenon lắp Gương cầu rất sáng. Nhưng nhược điểm là phải độ chế. Và bản chất Xenon là tỏa nhiệt nên sẽ gây hư hại lớp xi phản xạ theo thời gian, nhất là khi cụ chọn phải quả gương cầu chất lượng kém. Ngoài ra độ sáng Xenon sẽ bị giảm dần theo thời gian khi bầu tạo muối. Ngoài ra Xenon có một nhược điểm nữa là có độ trễ, nên việc đá pha khi ko bật đèn sẽ ko nhanh. Về giá cả thì Xenon có nhiều mức giá, rẻ thì có hàng TQ giá hơn 100k. Hàng hiệu thì có Philips, Osram tầm 2 triệu/ bóng đổ lên và cần mua thêm ballast.
+ LED khắc phục được các nhược điểm trên của Xenon. Nhưng việc lắp LED cho Xe đòi hỏi có sự hiểu biết kĩ lưỡng. Nếu cụ chọn ko đúng loại thì ko cắt sáng và gây chói cho xe đối diện. Hoặc a/s ko tập trung nên ko thể chiếu xa được.
+ Gương Cầu kết hợp LED là 1 lựa chọn hoàn hảo. Tuy nhiên cần chọn đúng những loại LED thiết kế dành riêng cho GC thì mới tốt. Còn loại GC LED nguyên khối cũng là 1 lựa chọn khá hay hiện tại, nhưng giá cả khá cao với hàng chính hãng, và việc độ chế hiện khá phức tạp với dạng GC LED nguyên khối này.
em thấy bảo, chóa bóng H4 nhiều ea khuyên nên độ đèn ô tô lên các cấu hình đèn bi xenon cho nó sáng và chẩn, lắp bóng đèn led ô tô thì thấy bảo k tốt bác ạ.

Tập Lái
17/7/18
12
14
3
32
em thấy bảo, chóa bóng H4 nhiều ea khuyên nên độ đèn ô tô lên các cấu hình đèn bi xenon cho nó sáng và chẩn, lắp bóng đèn led ô tô thì thấy bảo k tốt bác ạ.
Nhiều ae ko thích việc độ chế thì nên lên LED. Có điều LED lắp đèn pha, phải chọn đúng loại phù hợp. Mỗi dòng xe và tùy thuộc nhu cầu, sẽ có phương án phù hợp. Thực tế những dòng xe ko phù hợp với dòng LED nào cả.
Nếu cụ ko ngại việc độ chế thì với chuẩn chân đèn xe H4 đúng là lên GC là hữu hiệu nhất. Việc lên GC cụ có thể lựa chọn bóng Xenon hoặc LED đều oke. Lắp LED là xu hướng các ae đang khá chuộng, vì những ưu việt của công nghệ mới. Tuy nhiên như em nói ở trên, lựa chọn LED cho GC cũng như chóa xe, phải có sự hiểu biết sâu thì mới chọn đc đèn tốt. Nếu cụ ko rành thì cứ GC + Xenon cho nó yên tâm.

• Like
+ Xenon lắp Gương cầu rất sáng. Nhưng nhược điểm là phải độ chế. Và bản chất Xenon là tỏa nhiệt nên sẽ gây hư hại lớp xi phản xạ theo thời gian, nhất là khi cụ chọn phải quả gương cầu chất lượng kém. Ngoài ra độ sáng Xenon sẽ bị giảm dần theo thời gian khi bầu tạo muối. Ngoài ra Xenon có một nhược điểm nữa là có độ trễ, nên việc đá pha khi ko bật đèn sẽ ko nhanh. Về giá cả thì Xenon có nhiều mức giá, rẻ thì có hàng TQ giá hơn 100k. Hàng hiệu thì có Philips, Osram tầm 2 triệu/ bóng đổ lên và cần mua thêm ballast.
+ LED khắc phục được các nhược điểm trên của Xenon. Nhưng việc lắp LED cho Xe đòi hỏi có sự hiểu biết kĩ lưỡng. Nếu cụ chọn ko đúng loại thì ko cắt sáng và gây chói cho xe đối diện. Hoặc a/s ko tập trung nên ko thể chiếu xa được.
+ Gương Cầu kết hợp LED là 1 lựa chọn hoàn hảo. Tuy nhiên cần chọn đúng những loại LED thiết kế dành riêng cho GC thì mới tốt. Còn loại GC LED nguyên khối cũng là 1 lựa chọn khá hay hiện tại, nhưng giá cả khá cao với hàng chính hãng, và việc độ chế hiện khá phức tạp với dạng GC LED nguyên khối này.
Nếu chân H7 thì nên cấu hình nào chuẩn cụ ?

Tập Lái
13/7/18
9
3
3
32
Hà Nội
ledoto.vn
Nhiều ae ko thích việc độ chế thì nên lên LED. Có điều LED lắp đèn pha, phải chọn đúng loại phù hợp. Mỗi dòng xe và tùy thuộc nhu cầu, sẽ có phương án phù hợp. Thực tế những dòng xe ko phù hợp với dòng LED nào cả.
Nếu cụ ko ngại việc độ chế thì với chuẩn chân đèn xe H4 đúng là lên GC là hữu hiệu nhất. Việc lên GC cụ có thể lựa chọn bóng Xenon hoặc LED đều oke. Lắp LED là xu hướng các ae đang khá chuộng, vì những ưu việt của công nghệ mới. Tuy nhiên như em nói ở trên, lựa chọn LED cho GC cũng như chóa xe, phải có sự hiểu biết sâu thì mới chọn đc đèn tốt. Nếu cụ ko rành thì cứ GC + Xenon cho nó yên tâm.
đèn bi led chip xhp70 không bác.

Tập Lái
17/7/18
12
14
3
32
Nếu chân H7 thì nên cấu hình nào chuẩn cụ ?
Chân H7 sử dụng GC. A/s chủ yếu do màn trập trong GC quyết định. Cụ lựa chọn Xenon hay LED đều tốt cả.
Xenon sẽ sáng hơn LED 1 chút, nhưng kèm theo những nhược điểm cố hữu của nó. Tuy nhiên vì độ sáng rất tốt, giá thành cũng rẻ nên đây là phương án nhiều ae vẫn đang lựa chọn.
LED là xu hướng ae đang chuyển dịch cho dòng chóa này. L7, L8 khá ổn với đa số ae. Đường cắt đẹp, sáng mạnh, ko gây nóng và hư hại gì cả. Tuy nhiên luồng sáng bao rộng nên ko tập trung mạnh về đường cắt như Xenon. Nếu cụ lựa chọn bản mod riêng cho GC thì tốt hơn chút, cũng sử dụng chip XHP70 như L7, L8 nhưng tối ưu cho GC. Nhưng bản này ko phổ biến bằng 2 đèn kia, nên chắc cụ ít có thông tin. Hehe.

Tập Lái
17/7/18
12
14
3
32
đèn bi led chip xhp70 không bác.
GC + Chip LED XHP70 hiện tại có L7 và L8 khá phổ biến. Tuy chưa hoàn hảo, nhưng cũng khá oke với những ae ko quá khắt khe. Ngoài ra còn có 1 bản mod riêng cho GC sử dụng chip XHP70 nữa. Ưu điểm cos a/s tập trung khu vực đường cắt như bóng halogen và Xenon; pha cũng gom hơn so với L7. Nhưng bản mod này chưa đc phổ biến, nên ít ae biết.