Hạng B2
23/2/17
477
911
143
Em đi độ pô cho Ford Focus 1.5

Như tiêu đề, sau 1 thời gian tìm hiểu, em quyết định độ pô cho chiếc Focus 1.5L xem nó ra thế nào.

Độ pô thì có nhiều kiểu độ, tùy thuộc sở thích và độ máu của khổ chủ, em chơi on off thương hiệu RAMUS với 2 cửa xả cho phù hợp với ngoại hình.

Cây này được nghe quảng cáo là hàng Thái!?? Theo cảm nhận của em thì khá là nặng, vật liệu cấu tạo chắc chắn... nghe hay ko thì chưa biết.

Việc đầu tiên là phải tháo hệ thống cũ ra

Em chỉ độ từ phần Downpipe này trở ra thôi

Bầu tiêu âm

Hàng zin của Focus chỉ có 1 lỗ xả ở bên phải thôi

Từ đoạn này trở lên là phần mà các bác hay nghe gọi là Downpipe, nó là 1 cụm hệ thống cảm biến truyền thông tin về ECU, và các chất xúc tác lọc chất thải để khi thoát ra môi trường chỉ còn chủ yếu là CO2... Phần này em sẽ nghiên cứu độ sau, tiếng bắp rang xuất phát từ việc độ hệ thống trên đấy.

Đi đuờng ống mới, em chọn ống inox lớn và dày hơn ống zin 1 tí.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: uvhnaht
Hạng B2
23/2/17
477
911
143

Đườn ống đã xong, cái này là cái quan trọng đây, e đã thử đi thử lại 3 lần cho cái cục xoắn xoắn ở giữa đấy. Anh thợ gọi nó là bầu cộng hưởng, ở bên trong nó là những lưới thép đục lỗ li ti được uốn xoắn lại. Cái bầu này e thấy nó rất quan trọng đó các bác, e sẽ nói rõ hơn về nó sau nhé.

Cái bầu này gắn vào e có cảm giác tiếng pô không đươc to và chắc, có cảm giác ù ù trong cabin khi chạy...

Tiếp theo đến gắn bầu tiêu âm

Chờ lâu, e xỉa đá dăm chơi...:cool:

E chọn cổ pô Inox cho sáng đít xe.

Van on/off
Van này điều chỉnh đóng mở bằng hơi, hơi được lấy từ bộ nguồn, bộ này các bác thích gắn đâu thì gắn

Dây màu xanh là dây hơi, màu đen là dây nguồn 12V, antena để nhận tín hiệu on/off từ remote. E gắn ở cốp sau, lấy điện từ cầu chì cốp sau luôn.

Cuối cùng canh chỉnh lại cho ngay.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Nissan Meo
Hạng B2
23/2/17
477
911
143
Cảm giác phấn khích tăng lên, sau khi gắn xong thì trời cũng tối, e tranh thủ đạp phát về nhà xem sao rồi mai quay lại tính tiếp thì hỡi ôi... thất vọng tràn trề...
Tiếng pô khi P đạp lút cán thì rất ngon, tuy nhiên khi chạy thì ngồi trong nghe nhỏ, cũng tàm tạm được nhưng có cảm giác ù ù trong xe, phải ga to tua trên 3.000rpm mới lên pô nổi, thôi thì chạy thử vài bữa coi sao.... :(

Tập Lái
25/1/20
38
8
8
bác ko chụp tổng thể chiếc xe cho mọi người chiêm ngưỡng :D

Hạng B2
23/2/17
477
911
143
Cái cảm giác ù ù ấy theo e suốt mấy ngày trời, quyết định đi kiểm tra lại 1 lần nữa.
Lần này ở cửa hàng nói ù và pô bé là do đi bầu cộng hưởng.... ok, tháo ra thử xem sao; vậy là e đi thẳng tuột ống ra đến bầu tiêu âm. Á, âm to uy lực, hơi treble nhưng nghe hay vãi, đúng chất pô độ. Rồi, e làm chuyến SG Phan Thiết xem sao...