Tập Lái
11/12/05
6
0
6
40
Kính chào các bác, trước giờ em chủ yếu đọc bài, nay muốn hỏi các bác về bệnh của xe Matiz nhà em, mong các bác giúp. Xe nhà em Matiz 2003, mua lại, trước đây xe dùng bình 35A nhưng gần đây khi bật khóa xe lên, em thấy đèn báo bình trên táp lô sáng, hơi khó đề, nổ máy khoảng 2s sau nó tắt, chạy lâu lâu xong em thử tấp vào, tắt máy; xong lại bật lên thì thấy đèn trên táp lô lại sáng, nổ máy lên thì tắt.
Em vừa thay một cái bình mới, 45A vào thì vẫn bị hiện tượng trên, em nghĩ máy phát không bị hư mà trục trặc ở hệ thống điện, không biết nó có bị chạm, rò rỉ điện gì không vậy các bác? Mong các bác giúp đỡ, em cảm ơn ạ.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
17/7/10
491
66
28
ũa bật chìa khoá on ( lúc chưa nổ máy) sáng đèn là đúng rồi khi đề xong là đèn tắt là đúng rồi đó bác, khi máy đang nổ mà đèn báo bình sáng là hệ thống k được nạp điện còn hệ thống điện hoạt động tốt là nổ máy rồi taplo k có cái đèn nào sáng hết là đúng

• Like
Reactions: K.Hiep
Tập Lái
11/12/05
6
0
6
40
Cám ơn 2 bác đã tư vấn, em theo dõi bữa giờ thì nó vẫn vậy, tại hôm bữa ba em chạy về quê nghe ba kể lại là có bị chập, xịt khói, cháy ở phần công tắc đèn, sau khi thay cái công tắc đèn thì đến giờ vẫn ổn. Em sợ điện đóm nó bị chạm, lỡ đâu đang chạy nó cháy xe thì chắc chết quá.
@quangtin: Em thay bình Đồng Nai 45A bác à, gắn vừa khít luôn, sửa lại cục đề, đề cái ăn ngay.

Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113
Lúc bác bật chìa khoá thì các đèn cảnh báo quan trọng đều sáng, máy nổ thì tắt: đó là thiết kế chuẩn, mục đích giúp bác kiểm tra tình trạng của đèn cảnh báo để thay thế bóng bị đứt (không sáng khi mở khoá).
Nếu không có chế độ test bóng này thì khi bóng đứt bác sẽ không biết -> cảnh báo bị bỏ qua -> hậu quả mình lãnh đủ.

Mang ra thợ điện kiểm tra tổng quát hết lại đi bạn ơi cho chắc.sẳn mở đồng hồ ra kiểm tra luôn a ơi.coi lại tất cả đèn báo coi còn ok ko?để cho chắc cú củng kô tốn nhiêu thời gian và tiền bạc đâu a ơi.Đi tới lui củng yên tâm hơn.hihii

Hạng B2
14/1/09
127
0
16
Bình 45 ĐN gắn vừa sao Pác? em cũng tính đổi bình lớn mà sợ gắn ko vừa....

Hạng D
21/4/11
1.616
100
63
40
Cambodia
Desert sand nói:
Bình 45 ĐN gắn vừa sao Pác? em cũng tính đổi bình lớn mà sợ gắn ko vừa....
45A em nghĩ vừa, nhưng em sợ dynamo matiz nhỏ quá, ko biết xạc nỗi ko nữa? bác nào rành lên chỉ ae vụ này coi sao!

Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113
Thực ra thì thay bình dung lượng lớn cũng không cần, chủ yếu là dòng sạc của dinamo.
Em so sánh như vầy: dinamo là cái bơm nước, bình accu là cái hồ nước. Nếu công suất dinamo nhỏ hơi tải thì bình lớn chỉ giúp kéo dài chút thời gian thôi.