Tập Lái
29/12/17
2
2
3
35
Thân chào anh/chị!
Em là lái mới. Sự tình là như thế này ạ:
1) đoạn Võ Văn Kiệt khúc vừa qua khỏi hầm thì tới cầu Calmetle, em thấy có 4 lane nên đừng đèn đỏ ở kế lane trái ngoài cùng (vì em sợ lane ngoài cùng là lane quay đầu). Cơ mà em thấy đèn xanh rồi thì bon bon chạy nhưng thấy hướng bên kia vẫn chạy ào ào nên đừng luôn giữa đường T..T em có google mà ko hiểu tại sao (em và bạn em đều thấy rõ ràng là đèn xanh)
2) cũng đoạn í đi thêm 1 chút, em tấp vào lane phải để chạy dưới chân cầu ông lãnh để về nhà. Khi đèn xanh, em quẹo phải qua Thì xe ở các lane bên trong vẫn chạy ào ào. Thế là em lại dừng xe chình ình giữa đường để chờ hết xe rồi quẹo dzô. => em có sai luật không các bác T..T
3) lỡ mà bị phạt ngụi thì sau mấy ngày mình mới tra cứu được trên trang web www.vr.org.vn dzị
Mai là chuyến đi xa đầu tiên của em nên tối nay chạy vòng vòng thử....cơ mà hoang mang quá.
Cám ơn mọi người nhiều!!!

Hạng B2
26/2/15
344
155
43
37
Trên đường này có nhiều đèn cho nhiều làn đường:
1. Có thể bác nhìn lộn đèn xanh quay đầu về phía hầm.
2. Bác phải ở trên làn rẽ phải và xem đèn của làn đó.
lúc mới lái thường sẽ bị lộn đèn của làn khác, còn nếu mà ko nhìn lộn thì bác đi đúng, còn chiện tại sao hướng khác nó chạy tthif tại vì việt nam nó vậy

GHD confirmed
Hạng B2
24/4/08
363
516
93
Nơi ấy
taxivip.com.vn
Thân chào anh/chị!
1) đoạn Võ Văn Kiệt khúc vừa qua khỏi hầm thì tới cầu Calmetle, em thấy có 4 lane nên đừng đèn đỏ ở kế lane trái ngoài cùng (vì em sợ lane ngoài cùng là lane quay đầu). Cơ mà em thấy đèn xanh rồi thì bon bon chạy nhưng thấy hướng bên kia vẫn chạy ào ào nên đừng luôn giữa đường T..T em có google mà ko hiểu tại sao (em và bạn em đều thấy rõ ràng là đèn xanh)

Ngã tư này không được quay đầu ngoài cho xe từ dưới hầm lên nên bác chạy thoải mái 3 làn và để rành làn trong cùng cho xe rẽ vào Ký con. Ngã tư này đèn các hướng khác ngắn nên nhiều xe vượt đèn vàng nên bác bị phân tâm đó.

2) cũng đoạn í đi thêm 1 chút, em tấp vào lane phải để chạy dưới chân cầu ông lãnh để về nhà. Khi đèn xanh, em quẹo phải qua Thì xe ở các lane bên trong vẫn chạy ào ào. Thế là em lại dừng xe chình ình giữa đường để chờ hết xe rồi quẹo dzô. => em có sai luật không các bác T..T
Chỗ này có vẽ hướng rẽ phải và không có đèn rẽ phía trên mà chỉ có đèn rẽ phải bên xe hai bánh nên bác rẽ vô tư. Nếu sợ thì chờ đèn rẽ trái bên kia đường lại. Tuy nhiên tại vị trí này có đèn rẽ trái cho làn hỗn hợp nên sẽ xung đột với xe máy chờ rẽ trái đỗ sau cột đèn.
3) lỡ mà bị phạt ngụi thì sau mấy ngày mình mới tra cứu được trên trang web www.vr.org.vn dzị
Mai là chuyến đi xa đầu tiên của em nên tối nay chạy vòng vòng thử....cơ mà hoang mang quá.

Nếu bác chạy hầm lên và rẽ vào Nguyễn Thái học thì nên dừng làn thứ 2 của giao Ký Con và đi vào đường song hành bên trong và rẽ phải liên tục tại đèn cầu Ông Lãnh. Còn tay lái cứng tý đánh hẳn vào làn trong cùng tại giao Ký Con và rẽ vào Yersin cho nó vắng.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Thân chào anh/chị!

Máy khúc đường này hông rành thì nhìn phức tạp lắm nhưng thực tế nếu nắm Luật, quen đường rồi thì cũng không sao.
Muốn đi đoạn này ngon lành có 2 cách:
- xem những clip của bác @XaGan ở mục “có thể bạn cần biết” và những bài của các bác đi trước;
https://www.otosaigon.com/threads/cap-nhat-thong-tin-duong-xa.4372644/page-112#post-10323717
- xách xe máy ra chỗ đó xem cách bố trí biển báo, vạch kẻ đường, hệ thống đèn tín hiệu và cách các loại xe lưu thông chừng nửa giờ đồng hồ là rành.
Mấy chỗ này cần phân biệt được chuyển làn và quẹo phải thì không bị nhầm làn và nhầm đèn thgt.
Bác chủ cứ thử xem chứ trên này nói chung chung khó chính xác được bác ạ.

• Like
Reactions: MeoGiaNai and XaGan
Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Trước khi muốn quẹo đâu pác cần chú ý nhìn biển báo, biển phân làn từ xa và chuyển làn dần. Đừng để đến nơi mới chuyển sẽ rất bị động

• Like
Reactions: MeoGiaNai
Tập Lái
29/12/17
2
2
3
35
Cám ơn các bác. Em đã bình an từ miên tây trở về.
Chỉ bị anh Mai Linh từ lề chạy cái ào ra đường nên phải thắng gấp....thế là bị anh Grabbike hun đít...haizz. E đã ko bắt ổng đèn mà còn bị lườm lườm :(