Tập Lái
8/8/15
32
9
8
39
Em đang gặp vấn đề với hộp số tự động của em Premacy xin được thỉnh giáo các bác ạ. Hiện tượng của em nó như sau:

- Bấm nút Hold: xe chạy bình thường không gặp vấn đề gì. Vòng tua máy trung bình cỡ 2000rpm.
- Tắt nút Hold: xe sang số rất chậm. Nhấn ga mạnh xe vẫn tăng tốc nhưng vòng tua máy rất lớn, khi tắt nút hold thì vòng tua máy lúc nào cũng trên 2500rpm. Và khi vòng tua máy lên tới cỡ 3300rpm-3500rpm thì xe mới sang số.

Em mới thay dầu hộp số (không phải trong hãng) và hôm trước Quảng Ninh mưa bão em cũng có đi xe trong mưa lớn nhưng không bị ngập nước gì. Xin nhờ các bác sĩ bắt bệnh giúp để em cho em ấy đi phẫu thuật sớm ạ. Em xin chân thành cảm ơn!

Tập Lái
8/8/15
32
9
8
39
Em đã đi và quan sát kĩ thì hiện tượng như này ạ:

- Chạy hold hoàn toàn bình thường, không hề có lỗi gì. Vòng tua máy 1000rpm ở 30km/h, 1500rpm ở 35km/h, 2000rpm ở 40km/h. Xe sang số 2 tại vận tốc 20km/h, sang số 3 tại vận tốc 40km/h

Chạy số D: xe sang số muộn hơn bình thường 10km
Cụ thể:
30km/h mới lên số 2
50km/h mới lên số 3
70km/h mới lên số 4

Chính vì sang số quá muộn nên để đạt tốc độ cao ở số thấp thì vòng tua máy phải lên rất cao đó ạ. Khi xe đang ở số D chạy 40km/h thì xe vẫn chạy số 2 nen vòng tua máy rất cao (vì 50km/h nó mới chịu lên số 3 mà). Mà lúc đang vận tốc 40km/h nếu em bấm Hold thì nó giật nhẹ 1 cái rồi sang ngay số 3 và vòng tua máy giảm ngay về 2000.

Nói chung chạy Hold không lỗi gì, hôm nay e gần như chạy hold cả quãng đường về HN. Chạy D thì bị lỗi như e miêu tả ở trên. Em đang không biết là do điện đóm hay do dầu hộp số hôm trước thay có vấn đề đây ạ :(
Có bác sĩ nào giúp e bắt bệnh ko ạ?

Hạng D
21/3/08
4.829
4.318
113
hcm
Thế bác chủ thay dầu HS như thế nào bác có nắm rõ không? Hay cứ giao phó cho Gara? Lý do tại sao phải thay dầu HS? Hiện tại kiểm tra mức dầu HS có đủ không?

Hạng D
17/10/13
1.437
11.793
113
Thế bác chủ thay dầu HS như thế nào bác có nắm rõ không? Hay cứ giao phó cho Gara? Lý do tại sao phải thay dầu HS? Hiện tại kiểm tra mức dầu HS có đủ không?
Đúng rồi coi chừng dầu hộp số không đúng loại

Tập Lái
8/8/15
32
9
8
39
Xe em đã vào hãng thay dầu hộp số chuẩn, thay tuần hoàn hết 8 lít dầu và giờ vào số đã ngọt ngào chuẩn chỉnh như xưa rồi ạ. Rút kinh nguyệt dầu hộp số là cứ phải vào hãng, tuyệt đối không thay ngoài ạ.​

• Like
Reactions: PHONG NGUYEN
Hạng D
19/10/09
4.724
14.213
113
Tel : 0949999684 .
Xe em đã vào hãng thay dầu hộp số chuẩn, thay tuần hoàn hết 8 lít dầu và giờ vào số đã ngọt ngào chuẩn chỉnh như xưa rồi ạ. Rút kinh nguyệt dầu hộp số là cứ phải vào hãng, tuyệt đối không thay ngoài ạ.​
Dầu hộp số xe bác M5 thì phải.Thay lung tung hộp số có vấn đề đúng rầu.

• Like
Reactions: emuonhocsuachuaoto
Hạng D
17/10/13
1.437
11.793
113
Chúc mừng Bác nhe. Hồi em mới mua chiếc pre cũng xí xọn mang đi dọn xe. Nghe thằng gara trời đánh xúi thay dầu hộp số, chả biết nó thay cái thứ gì chạy được 2 -3 tháng hỏng luôn hộp số, phải đi sửa gần 20 triệu. Kỹ sư tháo hộp số ra nói có thể do đổ dầu sai chủng loại, em tức quá trời mà làm gì thằng gara bây giờ.

Hạng B2
19/4/14
225
317
63
Dầu hộp số xe bác M5 thì phải.Thay lung tung hộp số có vấn đề đúng rầu.
bác nói giùm thêm M5 nghĩa là sao ko, em ở tỉnh lẻ, dầu hộp số thì thay loại nào có ghi là " Dầu hộp số " vậy thôi, ko phân biệt M5 là gì